Radeon RX 7900 XT vs GeForce GTX 1070 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 Max-Q กับ Radeon RX 7900 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 Max-Q
2017
8 จีบี GDDR5,115 Watt
16.62

7900 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 1070 Max-Q อย่างมหาศาลถึง 317% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ36120
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล44.32
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.1317.80
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGP104Navi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)3 พฤศจิกายน 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$899

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20485376
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1215 MHz1387 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1379 MHz2394 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)115 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์176.5804.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.648 TFLOPS51.48 TFLOPS
ROPs64192
TMUs128336
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล84
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.6 เอ็มบี
L1 Cache768 เคบี3 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล80 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล276 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี20 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit320 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2002 MHz2500 MHz
256.3 จีบี/s800.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1a, 2x DisplayPort 2.1, 1x USB Type-C
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.3
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 Max-Q 16.62
RX 7900 XT 69.34
+317%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1070 Max-Q 6950
ตัวอย่าง: 847
RX 7900 XT 29055
+318%
ตัวอย่าง: 6660

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 Max-Q 18688
RX 7900 XT 75896
+306%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1070 Max-Q 44090
RX 7900 XT 142489
+223%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 Max-Q 14679
RX 7900 XT 63399
+332%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 Max-Q 99552
RX 7900 XT 259707
+161%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 Max-Q 334256
RX 7900 XT 737404
+121%

SPECviewperf 12 - specvp12 maya-04

GTX 1070 Max-Q 92
RX 7900 XT 347
+276%

SPECviewperf 12 - specvp12 snx-02

GTX 1070 Max-Q 7
RX 7900 XT 373
+5385%

SPECviewperf 12 - specvp12 catia-04

GTX 1070 Max-Q 63
RX 7900 XT 481
+660%

SPECviewperf 12 - specvp12 sw-03

GTX 1070 Max-Q 48
RX 7900 XT 342
+615%

SPECviewperf 12 - specvp12 creo-01

GTX 1070 Max-Q 45
RX 7900 XT 176
+289%

SPECviewperf 12 - specvp12 mediacal-01

GTX 1070 Max-Q 34
RX 7900 XT 288
+737%

SPECviewperf 12 - specvp12 showcase-01

GTX 1070 Max-Q 75
RX 7900 XT 278
+270%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD94
−112%
199
+112%
1440p30−35
−350%
135
+350%
4K41
−107%
85
+107%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.52
1440pไม่มีข้อมูล6.66
4Kไม่มีข้อมูล10.58

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
−236%
300−350
+236%
Cyberpunk 2077 35−40
−558%
237
+558%
Resident Evil 4 Remake 35−40
−730%
307
+730%

Full HD
Medium

Battlefield 5 81
−125%
180−190
+125%
Counter-Strike 2 95−100
−203%
288
+203%
Cyberpunk 2077 35−40
−489%
212
+489%
Far Cry 5 81
−142%
196
+142%
Fortnite 90−95
−228%
300−350
+228%
Forza Horizon 4 101
−178%
280−290
+178%
Forza Horizon 5 50−55
−360%
244
+360%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 94
−85.1%
170−180
+85.1%
Valorant 130−140
−208%
400−450
+208%

Full HD
High

Battlefield 5 81
−125%
180−190
+125%
Counter-Strike 2 95−100
−182%
268
+182%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
−29.8%
270−280
+29.8%
Cyberpunk 2077 35−40
−428%
190
+428%
Dota 2 112
−77.7%
199
+77.7%
Far Cry 5 78
−140%
187
+140%
Fortnite 122
−148%
300−350
+148%
Forza Horizon 4 97
−190%
280−290
+190%
Forza Horizon 5 50−55
−321%
223
+321%
Grand Theft Auto V 105
−64.8%
173
+64.8%
Metro Exodus 35−40
−306%
146
+306%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 116
−50%
170−180
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 95
−408%
483
+408%
Valorant 130−140
−208%
400−450
+208%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75
−143%
180−190
+143%
Cyberpunk 2077 35−40
−397%
179
+397%
Dota 2 110
−67.3%
184
+67.3%
Far Cry 5 75
−131%
173
+131%
Forza Horizon 4 79
−256%
280−290
+256%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
−120%
170−180
+120%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
−400%
255
+400%
Valorant 130−140
−208%
400−450
+208%

Full HD
Epic

Fortnite 101
−199%
300−350
+199%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
−524%
206
+524%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
−316%
500−550
+316%
Grand Theft Auto V 27−30
−468%
159
+468%
Metro Exodus 21−24
−543%
135
+543%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
−8%
170−180
+8%
Valorant 160−170
−194%
450−500
+194%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
−279%
180−190
+279%
Cyberpunk 2077 14−16
−713%
122
+713%
Far Cry 5 35−40
−368%
173
+368%
Forza Horizon 4 40−45
−486%
240−250
+486%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−616%
179
+616%

1440p
Epic

Fortnite 35−40
−297%
150−160
+297%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
−257%
50
+257%
Grand Theft Auto V 30−35
−465%
175
+465%
Metro Exodus 12−14
−569%
87
+569%
The Witcher 3: Wild Hunt 32
−388%
156
+388%
Valorant 95−100
−246%
300−350
+246%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
−440%
130−140
+440%
Counter-Strike 2 14−16
−600%
95−100
+600%
Cyberpunk 2077 6−7
−900%
60
+900%
Dota 2 60−65
−155%
153
+155%
Far Cry 5 27
−389%
132
+389%
Forza Horizon 4 43
−367%
200−210
+367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 22
−336%
95−100
+336%

4K
Epic

Fortnite 16−18
−365%
75−80
+365%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 Max-Q และ RX 7900 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900 XT เร็วกว่า 112% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900 XT เร็วกว่า 350% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900 XT เร็วกว่า 107% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Cyberpunk 2077 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 7900 XT เร็วกว่า 900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 7900 XT เหนือกว่า GTX 1070 Max-Q ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.62 69.34
ความใหม่ล่าสุด 27 มิถุนายน 2017 3 พฤศจิกายน 2022
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 20 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 115 วัตต์ 300 วัตต์

GTX 1070 Max-Q มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 161%

ในทางกลับกัน RX 7900 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 317% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 220%

Radeon RX 7900 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 1070 Max-Q ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 Max-Q เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7900 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 96 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 2632 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 Max-Q หรือ Radeon RX 7900 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่