Radeon R7 M380 vs GeForce GTX 1060 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1060 มือถือ และ Radeon R7 M380 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1060 มือถือ
2016,$237
6 จีบี GDDR5,80 Watt
17.71
+344%

1060 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M380 อย่างมหาศาลถึง 344% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ345746
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา9.92ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.05ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGP106Tropo
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$237.11 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1280640
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์ไม่มีข้อมูล10
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz900 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1708 MHz915 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,400 million1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Wattไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์133.636.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.275 TFLOPS1.171 TFLOPS
ROPs4816
TMUs8040
L1 Cache480 เคบี160 เคบี
L2 Cache1536 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสPCIe 3.0PCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2002 MHz1000 MHz
192 จีบี/s32 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.43, HDMI 2.0b, Dual Link-DVINo outputs
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+
HDCP2.2-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration-+
FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
GameStream+-
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.54.4
OpenCL1.2Not Listed
Vulkan1.2.131-
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD68
+386%
14−16
−386%
1440p45
+350%
10−12
−350%
4K30
+400%
6−7
−400%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.49ไม่มีข้อมูล
1440p5.27ไม่มีข้อมูล
4K7.90ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 137
+756%
16−18
−756%
Cyberpunk 2077 37
+363%
8−9
−363%
Resident Evil 4 Remake 47
+683%
6−7
−683%

Full HD
Medium

Battlefield 5 96
+500%
16−18
−500%
Counter-Strike 2 110
+588%
16−18
−588%
Cyberpunk 2077 30
+275%
8−9
−275%
Far Cry 5 75
+525%
12−14
−525%
Fortnite 177
+670%
21−24
−670%
Forza Horizon 4 102
+437%
18−20
−437%
Forza Horizon 5 69
+527%
10−12
−527%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 78
+359%
16−18
−359%
Valorant 136
+147%
55−60
−147%

Full HD
High

Battlefield 5 81
+406%
16−18
−406%
Counter-Strike 2 73
+356%
16−18
−356%
Counter-Strike: Global Offensive 222
+208%
70−75
−208%
Cyberpunk 2077 25
+213%
8−9
−213%
Dota 2 100−110
+192%
35−40
−192%
Far Cry 5 68
+467%
12−14
−467%
Fortnite 105
+357%
21−24
−357%
Forza Horizon 4 91
+379%
18−20
−379%
Forza Horizon 5 61
+455%
10−12
−455%
Grand Theft Auto V 74
+517%
12−14
−517%
Metro Exodus 40
+471%
7−8
−471%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 67
+294%
16−18
−294%
The Witcher 3: Wild Hunt 69
+475%
12−14
−475%
Valorant 134
+144%
55−60
−144%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 71
+344%
16−18
−344%
Cyberpunk 2077 23
+188%
8−9
−188%
Dota 2 118
+228%
35−40
−228%
Far Cry 5 64
+433%
12−14
−433%
Forza Horizon 4 71
+274%
18−20
−274%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 52
+206%
16−18
−206%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+225%
12−14
−225%
Valorant 72
+30.9%
55−60
−30.9%

Full HD
Epic

Fortnite 81
+252%
21−24
−252%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+350%
8−9
−350%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+323%
30−35
−323%
Grand Theft Auto V 30−35
+1450%
2−3
−1450%
Metro Exodus 23
+1050%
2−3
−1050%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+422%
30−35
−422%
Valorant 133
+217%
40−45
−217%

1440p
Ultra

Battlefield 5 53
+5200%
1−2
−5200%
Cyberpunk 2077 16−18
+467%
3−4
−467%
Far Cry 5 43
+514%
7−8
−514%
Forza Horizon 4 57
+470%
10−11
−470%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+350%
6−7
−350%

1440p
Epic

Fortnite 50
+525%
8−9
−525%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+400%
3−4
−400%
Grand Theft Auto V 30−35
+120%
14−16
−120%
Metro Exodus 14
+367%
3−4
−367%
The Witcher 3: Wild Hunt 26
+420%
5−6
−420%
Valorant 117
+485%
20−22
−485%

4K
Ultra

Battlefield 5 28
+367%
6−7
−367%
Counter-Strike 2 14−16
+400%
3−4
−400%
Cyberpunk 2077 7−8
+600%
1−2
−600%
Dota 2 60−65
+385%
12−14
−385%
Far Cry 5 21
+600%
3−4
−600%
Forza Horizon 4 35
+600%
5−6
−600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 17
+325%
4−5
−325%

4K
Epic

Fortnite 23
+475%
4−5
−475%

นี่คือวิธีที่ GTX 1060 มือถือ และ R7 M380 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 386% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 350% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 5200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1060 มือถือ เหนือกว่า R7 M380 ในการทดสอบทั้ง 55 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.71 3.99
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 5 พฤษภาคม 2015
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1060 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 344% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

GeForce GTX 1060 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M380 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 676 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1060 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
1 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M380 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1060 มือถือ หรือ Radeon R7 M380 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่