Radeon RX 7700S vs GeForce GTX 1050

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1050 กับ Radeon RX 7700S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1050
2016,$109
2 จีบี GDDR5,75 Watt
12.07

7700S มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 1050 อย่างมหาศาลถึง 207% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ448143
จัดอันดับตามความนิยม28ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา10.02ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.3928.58
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGP107Navi 33
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย25 ตุลาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$109 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6402048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1290 MHz1500 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1392 MHz2500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,300 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt100 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์58.20320.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.862 TFLOPS20.48 TFLOPS
ROPs3264
TMUs40128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache240 เคบี512 เคบี
L2 Cache1024 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว145 mmไม่มีข้อมูล
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)300 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone
SLI-ไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1752 MHz2250 MHz
112 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.4, HDMI 2.0b, Dual Link-DVIPortable Device Dependent
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP2.2-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1050 12.07
RX 7700S 37.11
+207%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1050 5047
ตัวอย่าง: 25129
RX 7700S 15432
+206%
ตัวอย่าง: 357

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1050 8571
RX 7700S 37918
+342%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1050 6797
RX 7700S 24246
+257%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD42
−167%
112
+167%
1440p22
−159%
57
+159%
4K23
−60.9%
37
+60.9%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.60ไม่มีข้อมูล
1440p4.95ไม่มีข้อมูล
4K4.74ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
−206%
200−210
+206%
Cyberpunk 2077 24−27
−248%
85−90
+248%
Resident Evil 4 Remake 24−27
−300%
100−105
+300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 56
−132%
130−140
+132%
Counter-Strike 2 65−70
−206%
200−210
+206%
Cyberpunk 2077 24−27
−248%
85−90
+248%
Far Cry 5 40−45
−225%
130
+225%
Fortnite 70−75
−130%
160−170
+130%
Forza Horizon 4 50−55
−179%
140−150
+179%
Forza Horizon 5 35−40
−211%
110−120
+211%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−239%
140−150
+239%
Valorant 100−110
−105%
220−230
+105%

Full HD
High

Battlefield 5 43
−202%
130−140
+202%
Counter-Strike 2 65−70
−206%
200−210
+206%
Counter-Strike: Global Offensive 250
−11.6%
270−280
+11.6%
Cyberpunk 2077 24−27
−248%
85−90
+248%
Dota 2 124
−15.3%
140−150
+15.3%
Far Cry 5 40−45
−208%
123
+208%
Fortnite 53
−208%
160−170
+208%
Forza Horizon 4 49
−196%
140−150
+196%
Forza Horizon 5 35−40
−211%
110−120
+211%
Grand Theft Auto V 53
−151%
133
+151%
Metro Exodus 17
−424%
85−90
+424%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−239%
140−150
+239%
The Witcher 3: Wild Hunt 38
−287%
147
+287%
Valorant 100−110
−105%
220−230
+105%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 36
−261%
130−140
+261%
Cyberpunk 2077 24−27
−248%
85−90
+248%
Dota 2 112
−27.7%
140−150
+27.7%
Far Cry 5 40−45
−193%
117
+193%
Forza Horizon 4 34
−326%
140−150
+326%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−239%
140−150
+239%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
−320%
84
+320%
Valorant 28
−689%
220−230
+689%

Full HD
Epic

Fortnite 42
−288%
160−170
+288%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
−304%
90−95
+304%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
−186%
260−270
+186%
Grand Theft Auto V 7
−857%
67
+857%
Metro Exodus 14−16
−267%
55−60
+267%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
−86.2%
170−180
+86.2%
Valorant 130−140
−93.1%
250−260
+93.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 27
−259%
95−100
+259%
Cyberpunk 2077 10−11
−330%
40−45
+330%
Far Cry 5 24−27
−212%
81
+212%
Forza Horizon 4 27−30
−266%
100−110
+266%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−289%
70−75
+289%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
−267%
95−100
+267%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
−438%
40−45
+438%
Grand Theft Auto V 24
−183%
68
+183%
Metro Exodus 8−9
−325%
30−35
+325%
The Witcher 3: Wild Hunt 15
−187%
43
+187%
Valorant 65−70
−247%
220−230
+247%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−253%
60−65
+253%
Counter-Strike 2 8−9
−438%
40−45
+438%
Cyberpunk 2077 4−5
−400%
20−22
+400%
Dota 2 47
−132%
100−110
+132%
Far Cry 5 12−14
−200%
39
+200%
Forza Horizon 4 21−24
−233%
70−75
+233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−317%
50−55
+317%

4K
Epic

Fortnite 12−14
−300%
45−50
+300%

นี่คือวิธีที่ GTX 1050 และ RX 7700S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7700S เร็วกว่า 167% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7700S เร็วกว่า 159% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7700S เร็วกว่า 61% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7700S เร็วกว่า 857%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 7700S เหนือกว่า GTX 1050 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.07 37.11
ความใหม่ล่าสุด 25 ตุลาคม 2016 4 มกราคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 100 วัตต์

GTX 1050 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 33%

ในทางกลับกัน RX 7700S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 207% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Radeon RX 7700S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 1050 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1050 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX 7700S เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 6982 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 187 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7700S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1050 หรือ Radeon RX 7700S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่