Radeon R9 A375 vs GeForce GTX 1050 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1050 มือถือ กับ Radeon R9 A375 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1050 มือถือ
2017
4000 เอ็มบี GDDR5,75 Watt
10.60
+333%

1050 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 A375 อย่างมหาศาลถึง 333% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ475885
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.88ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUGP107BVenus
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA640640
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1354 MHz1015 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1493 MHz925 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,300 million1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Wattไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์59.7240.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.911 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs1616
TMUs4040
L1 Cache240 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4000 เอ็มบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ7008 MHz4.5 จีบี/s
112 จีบี/s72 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.4, HDMI 2.0b, Dual Link-DVIPortable Device Dependent
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDCP2.2-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.5 (5.1)
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.1 (1.2)
Vulkan1.2.1311.2.170
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p73
+356%
16−18
−356%
Full HD46
+360%
10−12
−360%
1440p24
+380%
5−6
−380%
4K15
+400%
3−4
−400%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Medium

Battlefield 5 51
+410%
10−11
−410%
Far Cry 5 39
+333%
9−10
−333%
Fortnite 132
+340%
30−33
−340%
Forza Horizon 4 55
+358%
12−14
−358%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 46
+360%
10−11
−360%

Full HD
High

Battlefield 5 44
+340%
10−11
−340%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+351%
35−40
−351%
Dota 2 126
+367%
27−30
−367%
Far Cry 5 36
+350%
8−9
−350%
Fortnite 51
+410%
10−11
−410%
Forza Horizon 4 52
+333%
12−14
−333%
Grand Theft Auto V 42
+367%
9−10
−367%
Metro Exodus 19
+375%
4−5
−375%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 41
+356%
9−10
−356%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+333%
9−10
−333%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 37
+363%
8−9
−363%
Dota 2 115
+379%
24−27
−379%
Far Cry 5 33
+371%
7−8
−371%
Forza Horizon 4 37
+363%
8−9
−363%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 29
+383%
6−7
−383%
The Witcher 3: Wild Hunt 22
+340%
5−6
−340%

Full HD
Epic

Fortnite 39
+333%
9−10
−333%

1440p
High

Counter-Strike: Global Offensive 80−85
+350%
18−20
−350%
Grand Theft Auto V 14−16
+400%
3−4
−400%
Metro Exodus 11
+450%
2−3
−450%

1440p
Ultra

Battlefield 5 26
+333%
6−7
−333%
Far Cry 5 21
+425%
4−5
−425%
Forza Horizon 4 26
+333%
6−7
−333%

1440p
Epic

Fortnite 25
+400%
5−6
−400%

4K
High

Grand Theft Auto V 21−24
+340%
5−6
−340%
Metro Exodus 7
+600%
1−2
−600%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+333%
3−4
−333%

4K
Ultra

Battlefield 5 13
+333%
3−4
−333%
Dota 2 34
+386%
7−8
−386%
Far Cry 5 11
+450%
2−3
−450%
Forza Horizon 4 15
+400%
3−4
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12
+500%
2−3
−500%

4K
Epic

Fortnite 10
+400%
2−3
−400%

นี่คือวิธีที่ GTX 1050 มือถือ และ R9 A375 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1050 มือถือ เร็วกว่า 356% ในความละเอียด 900p
  • GTX 1050 มือถือ เร็วกว่า 360% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1050 มือถือ เร็วกว่า 380% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1050 มือถือ เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.60 2.45
จำนวน RAM สูงสุด 4000 เอ็มบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm

GTX 1050 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 333% และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

GeForce GTX 1050 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 A375 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1050 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon R9 A375 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 1571 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1050 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน Radeon R9 A375 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1050 มือถือ หรือ Radeon R9 A375 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่