Radeon RX 5500M vs GeForce GT 755M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 755M SLI และ Radeon RX 5500M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GT 755M SLI
2013
2x 2 จีบี GDDR5,2 Watt
8.03

5500M มีประสิทธิภาพดีกว่า 755M SLI อย่างน่าประทับใจ 78% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ562402
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.1812.96
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUN14P-?Navi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 พฤศจิกายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)7 ตุลาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7681408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก980 MHz1375 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1645 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 1300 Million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)2x ~50 Watt85 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล144.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล4.632 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล88
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2x 2 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5400 MHz1750 MHz
ไม่มีข้อมูล224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 755M SLI 8.03
RX 5500M 14.31
+78.2%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GT 755M SLI 5673
RX 5500M 16476
+190%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GT 755M SLI 4106
RX 5500M 12276
+199%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GT 755M SLI 28792
RX 5500M 50946
+76.9%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD36
−58.3%
57
+58.3%
1440p30−35
−103%
61
+103%
4K16−18
−87.5%
30
+87.5%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
−26.2%
53
+26.2%
Cyberpunk 2077 16−18
−224%
55
+224%
Resident Evil 4 Remake 14−16
−353%
68
+353%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
−75%
60−65
+75%
Counter-Strike 2 40−45
−26.2%
53
+26.2%
Cyberpunk 2077 16−18
−153%
43
+153%
Far Cry 5 24−27
−84.6%
45−50
+84.6%
Fortnite 45−50
−67.3%
80−85
+67.3%
Forza Horizon 4 35−40
−69.4%
60−65
+69.4%
Forza Horizon 5 24−27
−87.5%
45−50
+87.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−86.2%
50−55
+86.2%
Valorant 80−85
−75.9%
146
+75.9%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
−158%
93
+158%
Counter-Strike 2 40−45
−14.3%
48
+14.3%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
−50.4%
191
+50.4%
Cyberpunk 2077 16−18
−94.1%
33
+94.1%
Dota 2 60−65
−73.8%
106
+73.8%
Far Cry 5 24−27
−138%
62
+138%
Fortnite 45−50
−67.3%
80−85
+67.3%
Forza Horizon 4 35−40
−69.4%
60−65
+69.4%
Forza Horizon 5 24−27
−87.5%
45−50
+87.5%
Grand Theft Auto V 30−33
−163%
79
+163%
Metro Exodus 16−18
−144%
39
+144%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−86.2%
50−55
+86.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−243%
72
+243%
Valorant 80−85
−73.5%
144
+73.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
−108%
75
+108%
Cyberpunk 2077 16−18
−76.5%
30
+76.5%
Dota 2 60−65
−68.9%
103
+68.9%
Far Cry 5 24−27
−127%
59
+127%
Forza Horizon 4 35−40
−69.4%
60−65
+69.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−103%
59
+103%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−114%
45
+114%
Valorant 80−85
−45.8%
120−130
+45.8%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
−32.7%
65
+32.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
−86.7%
27−30
+86.7%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−121%
137
+121%
Grand Theft Auto V 10−11
−130%
21−24
+130%
Metro Exodus 8−9
−213%
25
+213%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−298%
175
+298%
Valorant 90−95
−49.5%
136
+49.5%

1440p
Ultra

Battlefield 5 18−20
−144%
44
+144%
Cyberpunk 2077 6−7
−117%
12−14
+117%
Far Cry 5 16−18
−182%
48
+182%
Forza Horizon 4 18−20
−84.2%
35−40
+84.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
−88.2%
30−35
+88.2%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
−450%
10−12
+450%
Grand Theft Auto V 18−20
−5.3%
20
+5.3%
Metro Exodus 3−4
−267%
10−12
+267%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−150%
20−22
+150%
Valorant 40−45
−207%
129
+207%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10
−77.8%
16
+77.8%
Counter-Strike 2 2−3
−450%
10−12
+450%
Cyberpunk 2077 2−3
−150%
5−6
+150%
Dota 2 30−33
−76.7%
53
+76.7%
Far Cry 5 8−9
−100%
16−18
+100%
Forza Horizon 4 12−14
−92.3%
24−27
+92.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−75%
14−16
+75%

4K
Epic

Fortnite 8−9
−75%
14−16
+75%

4K
High

Counter-Strike: Global Offensive 76
+0%
76
+0%

นี่คือวิธีที่ GT 755M SLI และ RX 5500M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5500M เร็วกว่า 58% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5500M เร็วกว่า 103% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5500M เร็วกว่า 88% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 5500M เร็วกว่า 450%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 5500M เหนือกว่าใน 60การทดสอบ (98%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.03 14.31
ความใหม่ล่าสุด 1 พฤศจิกายน 2013 7 ตุลาคม 2019
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 2 วัตต์ 85 วัตต์

GT 755M SLI มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 4150%

ในทางกลับกัน RX 5500M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 78% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 5500M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 755M SLI ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 23 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 755M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 373 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5500M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 755M SLI หรือ Radeon RX 5500M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่