Radeon RX 6850M XT vs GeForce GT 750M SLI
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 750M SLI และ Radeon RX 6850M XT โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
6850M XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 750M SLI อย่างมหาศาลถึง 542% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 624 | 108 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | ไม่มีข้อมูล | 19.19 |
| สถาปัตยกรรม | Kepler (2012−2018) | RDNA 2.0 (2020−2025) |
| ชื่อรหัส GPU | N14P-GT | Navi 22 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 1 เมษายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว) | 4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 768 | 2560 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 967 MHz | 2321 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | ไม่มีข้อมูล | 2581 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1300 Million | 17,200 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 28 nm | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | ไม่มีข้อมูล | 165 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | ไม่มีข้อมูล | 413.0 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | ไม่มีข้อมูล | 13.21 TFLOPS |
| ROPs | ไม่มีข้อมูล | 64 |
| TMUs | ไม่มีข้อมูล | 160 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 40 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 640 เคบี |
| L1 Cache | ไม่มีข้อมูล | 512 เคบี |
| L2 Cache | ไม่มีข้อมูล | 3 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 96 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | large |
| อินเทอร์เฟซ | ไม่มีข้อมูล | PCIe 4.0 x16 |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | None |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | DDR3, GDDR5 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 2x 2 จีบี | 12 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 2x 128 Bit | 192 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 2000 - 5000 MHz | 2000 MHz |
| ไม่มีข้อมูล | 384.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | ไม่มีข้อมูล | No outputs |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 11 | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | ไม่มีข้อมูล | 6.5 |
| OpenGL | ไม่มีข้อมูล | 4.6 |
| OpenCL | ไม่มีข้อมูล | 2.1 |
| Vulkan | - | 1.3 |
| CUDA | + | - |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
3DMark Cloud Gate GPU
Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 57
−140%
| 137
+140%
|
| 1440p | 12−14
−608%
| 85
+608%
|
| 4K | 8−9
−613%
| 57
+613%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 30−35
−609%
|
220−230
+609%
|
| Cyberpunk 2077 | 12−14
−1131%
|
160
+1131%
|
| Resident Evil 4 Remake | 10−12
−936%
|
110−120
+936%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 27−30
−393%
|
130−140
+393%
|
| Counter-Strike 2 | 30−35
−609%
|
220−230
+609%
|
| Cyberpunk 2077 | 12−14
−946%
|
136
+946%
|
| Far Cry 5 | 20−22
−445%
|
109
+445%
|
| Fortnite | 35−40
−356%
|
170−180
+356%
|
| Forza Horizon 4 | 27−30
−452%
|
160−170
+452%
|
| Forza Horizon 5 | 18−20
−589%
|
130−140
+589%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 24−27
−567%
|
160−170
+567%
|
| Valorant | 70−75
−229%
|
230−240
+229%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 27−30
−393%
|
130−140
+393%
|
| Counter-Strike 2 | 30−35
−609%
|
220−230
+609%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 163
−71.2%
|
270−280
+71.2%
|
| Cyberpunk 2077 | 12−14
−715%
|
106
+715%
|
| Dota 2 | 50−55
−117%
|
113
+117%
|
| Far Cry 5 | 20−22
−425%
|
105
+425%
|
| Fortnite | 35−40
−356%
|
170−180
+356%
|
| Forza Horizon 4 | 27−30
−452%
|
160−170
+452%
|
| Forza Horizon 5 | 18−20
−589%
|
130−140
+589%
|
| Grand Theft Auto V | 21−24
−448%
|
126
+448%
|
| Metro Exodus | 12−14
−867%
|
116
+867%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 24−27
−567%
|
160−170
+567%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 16−18
−1065%
|
198
+1065%
|
| Valorant | 70−75
−229%
|
230−240
+229%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 27−30
−393%
|
130−140
+393%
|
| Cyberpunk 2077 | 12−14
−569%
|
87
+569%
|
| Dota 2 | 50−55
−82.7%
|
95
+82.7%
|
| Far Cry 5 | 20−22
−410%
|
102
+410%
|
| Forza Horizon 4 | 27−30
−452%
|
160−170
+452%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 24−27
−567%
|
160−170
+567%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 16−18
−618%
|
122
+618%
|
| Valorant | 70−75
−229%
|
230−240
+229%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 35−40
−356%
|
170−180
+356%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 12−14
−792%
|
100−110
+792%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 50−55
−486%
|
290−300
+486%
|
| Grand Theft Auto V | 7−8
−1171%
|
89
+1171%
|
| Metro Exodus | 6−7
−1033%
|
68
+1033%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 35−40
−349%
|
170−180
+349%
|
| Valorant | 70−75
−272%
|
260−270
+272%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 10−12
−855%
|
100−110
+855%
|
| Cyberpunk 2077 | 5−6
−1000%
|
55
+1000%
|
| Far Cry 5 | 12−14
−662%
|
99
+662%
|
| Forza Horizon 4 | 14−16
−707%
|
120−130
+707%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 9−10
−800%
|
80−85
+800%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 12−14
−754%
|
110−120
+754%
|
4K
High
| Grand Theft Auto V | 16−18
−482%
|
99
+482%
|
| Metro Exodus | 1−2
−3700%
|
35−40
+3700%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 4−5
−1700%
|
72
+1700%
|
| Valorant | 30−35
−667%
|
250−260
+667%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 5−6
−1240%
|
65−70
+1240%
|
| Cyberpunk 2077 | 2−3
−1200%
|
26
+1200%
|
| Dota 2 | 21−24
−239%
|
78
+239%
|
| Far Cry 5 | 6−7
−1033%
|
68
+1033%
|
| Forza Horizon 4 | 10−11
−710%
|
80−85
+710%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 6−7
−883%
|
55−60
+883%
|
4K
Epic
| Fortnite | 6−7
−833%
|
55−60
+833%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 45−50
+0%
|
45−50
+0%
|
4K
Ultra
| Counter-Strike 2 | 45−50
+0%
|
45−50
+0%
|
นี่คือวิธีที่ GT 750M SLI และ RX 6850M XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 6850M XT เร็วกว่า 140% ในความละเอียด 1080p
- RX 6850M XT เร็วกว่า 608% ในความละเอียด 1440p
- RX 6850M XT เร็วกว่า 613% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6850M XT เร็วกว่า 3700%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- RX 6850M XT เหนือกว่าใน 58การทดสอบ (97%)
- เสมอกันใน 2การทดสอบ (3%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 6.41 | 41.13 |
| ความใหม่ล่าสุด | 1 เมษายน 2013 | 4 มกราคม 2022 |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | 7 nm |
RX 6850M XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 542% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%
Radeon RX 6850M XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 750M SLI ในการทดสอบประสิทธิภาพ
