Radeon RX 9070 XT vs GeForce GT 710

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 710 และ Radeon RX 9070 XT โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GT 710
2014,$35
2 จีบี DDR3,19 Watt
1.48

9070 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า GT 710 อย่างมหาศาลถึง 4243% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ102933
จัดอันดับตามความนิยม9170
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.0463.02
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.0016.28
สถาปัตยกรรมKepler 2.0 (2013−2015)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUGK208Navi 48
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)6 มีนาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$34.99 $599

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 9070 XT มีความคุ้มค่ามากกว่า GT 710 อยู่ 157450%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1924096
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก954 MHz1660 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2970 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์915 million53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)19 Watt304 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด95 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์15.26760.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.3663 TFLOPS48.66 TFLOPS
ROPs8128
TMUs16256
Tensor Coresไม่มีข้อมูล128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล64
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L1 Cache16 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache128 เคบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x8PCIe 5.0 x16
ความยาว145 mm267 mm
ความสูง6.9 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง1-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1.8 จีบี/s2518 MHz
14.4 จีบี/s644.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDual Link DVI-DHDMIVGA1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
รองรับหลายจอภาพ3 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI++
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Vision+-
PureVideo+-
PhysX+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.1.1261.4
CUDA+-
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 710 1.48
RX 9070 XT 64.28
+4243%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 710 618
ตัวอย่าง: 8872
RX 9070 XT 26910
+4254%
ตัวอย่าง: 13813

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GT 710 947
RX 9070 XT 62189
+6467%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GT 710 7270
RX 9070 XT 151649
+1986%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD8
−2488%
207
+2488%
1440p3
−3800%
117
+3800%
4K7
−957%
74
+957%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.37
−51.1%
2.89
+51.1%
1440p11.66
−128%
5.12
+128%
4K5.00
+61.9%
8.09
−61.9%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−5333%
160−170
+5333%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−19700%
190−200
+19700%

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−8600%
170−180
+8600%
Cyberpunk 2077 3−4
−5333%
160−170
+5333%
Far Cry 5 5
−5820%
296
+5820%
Fortnite 5−6
−5940%
300−350
+5940%
Forza Horizon 4 9−10
−2744%
250−260
+2744%
Forza Horizon 5 2−3
−9600%
190−200
+9600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1640%
170−180
+1640%
Valorant 35−40
−949%
350−400
+949%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−8600%
170−180
+8600%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−745%
270−280
+745%
Cyberpunk 2077 3−4
−5333%
160−170
+5333%
Dota 2 20
−4150%
850−900
+4150%
Far Cry 5 4
−7025%
285
+7025%
Fortnite 5−6
−5940%
300−350
+5940%
Forza Horizon 4 9−10
−2744%
250−260
+2744%
Forza Horizon 5 2−3
−9600%
190−200
+9600%
Grand Theft Auto V 9
−1778%
160−170
+1778%
Metro Exodus 3
−5433%
160−170
+5433%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1640%
170−180
+1640%
The Witcher 3: Wild Hunt 5
−9840%
497
+9840%
Valorant 35−40
−949%
350−400
+949%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−8600%
170−180
+8600%
Cyberpunk 2077 3−4
−5333%
160−170
+5333%
Dota 2 18
−4067%
750−800
+4067%
Far Cry 5 4
−6650%
270
+6650%
Forza Horizon 4 9−10
−2744%
250−260
+2744%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1640%
170−180
+1640%
The Witcher 3: Wild Hunt 3
−8467%
257
+8467%
Valorant 35−40
−949%
350−400
+949%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−5940%
300−350
+5940%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−4850%
190−200
+4850%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−4980%
500−550
+4980%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1067%
170−180
+1067%
Valorant 7−8
−6371%
450−500
+6371%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−9200%
90−95
+9200%
Far Cry 5 2−3
−12900%
260
+12900%
Forza Horizon 4 4−5
−5400%
220−230
+5400%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−6467%
197
+6467%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−7450%
150−160
+7450%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1029%
150−160
+1029%
Valorant 7−8
−4600%
300−350
+4600%

4K
Ultra

Dota 2 7
−4186%
300−310
+4186%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4700%
95−100
+4700%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−3850%
75−80
+3850%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 300−350
+0%
300−350
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 300−350
+0%
300−350
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 300−350
+0%
300−350
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 130−140
+0%
130−140
+0%
Metro Exodus 110−120
+0%
110−120
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 160−170
+0%
160−170
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 85−90
+0%
85−90
+0%
Metro Exodus 70−75
+0%
70−75
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 168
+0%
168
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 120−130
+0%
120−130
+0%
Counter-Strike 2 85−90
+0%
85−90
+0%
Cyberpunk 2077 45−50
+0%
45−50
+0%
Far Cry 5 152
+0%
152
+0%
Forza Horizon 4 170−180
+0%
170−180
+0%

นี่คือวิธีที่ GT 710 และ RX 9070 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 XT เร็วกว่า 2488% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 3800% ในความละเอียด 1440p
  • RX 9070 XT เร็วกว่า 957% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 9070 XT เร็วกว่า 19700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 XT เหนือกว่าใน 43การทดสอบ (75%)
  • เสมอกันใน 14การทดสอบ (25%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.48 64.28
ความใหม่ล่าสุด 27 มีนาคม 2014 6 มีนาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 19 วัตต์ 304 วัตต์

GT 710 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1500%

ในทางกลับกัน RX 9070 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4243% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon RX 9070 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 710 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 4917 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 710 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 3680 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9070 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 710 หรือ Radeon RX 9070 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่