Radeon RX 590 vs GeForce GT 650M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 650M SLI กับ Radeon RX 590 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GT 650M SLI
2012
2x2 จีบี GDDR5
4.66

RX 590 มีประสิทธิภาพดีกว่า 650M SLI อย่างมหาศาลถึง 377% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ695287
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล16.77
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล9.79
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUN13E-GEPolaris 30
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย22 มีนาคม 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤศจิกายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$279

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7682304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก790 MHz1469 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา835 MHz1545 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล175 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล222.5
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล7.119 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล144
L1 Cacheไม่มีข้อมูล576 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2x2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ4000 MHz2000 MHz
ไม่มีข้อมูล256.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 650M SLI 4.66
RX 590 22.25
+377%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GT 650M SLI 3597
RX 590 23363
+549%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GT 650M SLI 12812
RX 590 48454
+278%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p79
−343%
350−400
+343%
Full HD50
−104%
102
+104%
1440p12−14
−400%
60
+400%
4K7−8
−443%
38
+443%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.74
1440pไม่มีข้อมูล4.65
4Kไม่มีข้อมูล7.34

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
−514%
120−130
+514%
Cyberpunk 2077 10−11
−390%
45−50
+390%
Resident Evil 4 Remake 7−8
−657%
50−55
+657%

Full HD
Medium

Battlefield 5 18−20
−600%
133
+600%
Counter-Strike 2 21−24
−514%
120−130
+514%
Cyberpunk 2077 10−11
−390%
45−50
+390%
Far Cry 5 14−16
−507%
85
+507%
Fortnite 27−30
−396%
139
+396%
Forza Horizon 4 21−24
−445%
120
+445%
Forza Horizon 5 12−14
−454%
70−75
+454%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−567%
120
+567%
Valorant 55−60
−410%
301
+410%

Full HD
High

Battlefield 5 18−20
−484%
111
+484%
Counter-Strike 2 21−24
−514%
120−130
+514%
Counter-Strike: Global Offensive 139
−80.6%
250−260
+80.6%
Cyberpunk 2077 10−11
−390%
45−50
+390%
Dota 2 40−45
−190%
110−120
+190%
Far Cry 5 14−16
−464%
79
+464%
Fortnite 27−30
−393%
138
+393%
Forza Horizon 4 21−24
−414%
113
+414%
Forza Horizon 5 12−14
−454%
70−75
+454%
Grand Theft Auto V 14−16
−427%
79
+427%
Metro Exodus 9−10
−478%
52
+478%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−500%
108
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−577%
88
+577%
Valorant 55−60
−386%
287
+386%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18−20
−426%
100
+426%
Cyberpunk 2077 10−11
−390%
45−50
+390%
Dota 2 40−45
−190%
110−120
+190%
Far Cry 5 14−16
−429%
74
+429%
Forza Horizon 4 21−24
−314%
91
+314%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−361%
83
+361%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−292%
51
+292%
Valorant 55−60
−86.4%
110
+86.4%

Full HD
Epic

Fortnite 27−30
−243%
96
+243%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−433%
45−50
+433%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−350%
160−170
+350%
Grand Theft Auto V 3−4
−1267%
40−45
+1267%
Metro Exodus 3−4
−933%
31
+933%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−397%
170−180
+397%
Valorant 50−55
−355%
232
+355%

1440p
Ultra

Battlefield 5 4−5
−1500%
60−65
+1500%
Cyberpunk 2077 3−4
−633%
21−24
+633%
Far Cry 5 9−10
−478%
50−55
+478%
Forza Horizon 4 10−12
−427%
55−60
+427%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−414%
35−40
+414%

1440p
Epic

Fortnite 9−10
−500%
50−55
+500%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−156%
41
+156%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−3100%
32
+3100%
Valorant 21−24
−391%
113
+391%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
−3900%
40
+3900%
Cyberpunk 2077 1−2
−800%
9−10
+800%
Dota 2 16−18
−375%
75−80
+375%
Far Cry 5 4−5
−500%
24
+500%
Forza Horizon 4 6−7
−667%
46
+667%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−600%
35
+600%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−480%
29
+480%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Metro Exodus 19
+0%
19
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%

นี่คือวิธีที่ GT 650M SLI และ RX 590 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 590 เร็วกว่า 343% ในความละเอียด 900p
  • RX 590 เร็วกว่า 104% ในความละเอียด 1080p
  • RX 590 เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 1440p
  • RX 590 เร็วกว่า 443% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 590 เร็วกว่า 3900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 590 เหนือกว่าใน 57การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.66 22.25
ความใหม่ล่าสุด 22 มีนาคม 2012 15 พฤศจิกายน 2018
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm

RX 590 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 377% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Radeon RX 590 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 650M SLI ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GT 650M SLI เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 590 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 28 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 650M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 3061 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 590 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 650M SLI หรือ Radeon RX 590 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่