Radeon RX 6450M vs GeForce GT 645M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 645M และ Radeon RX 6450M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GT 645M
2012
2 จีบี DDR3\GDDR5,32 Watt
2.26

6450M มีประสิทธิภาพดีกว่า 645M อย่างมหาศาลถึง 598% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ910373
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.4424.30
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGK107Navi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 ตุลาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA384768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักUp to 710 MHz2000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2460 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,270 million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)32 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์22.69118.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5445 TFLOPS3.779 TFLOPS
ROPs1632
TMUs3248
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล12
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cache32 เคบี256 เคบี
L2 Cache256 เคบี1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 2.0, PCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x4
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3\GDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz2000 MHz
Up to 64.0 จีบี/s128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุดUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Blu-Ray+-
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.2
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 645M 2.26
RX 6450M 15.78
+598%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 645M 948
ตัวอย่าง: 305
RX 6450M 6601
+596%
ตัวอย่าง: 2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p30
−567%
200−210
+567%
Full HD24
−567%
160−170
+567%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Cyberpunk 2077 5−6
−580%
30−35
+580%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−1600%
30−35
+1600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 7−8
−886%
65−70
+886%
Counter-Strike 2 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Cyberpunk 2077 5−6
−580%
30−35
+580%
Far Cry 5 6−7
−767%
50−55
+767%
Fortnite 10−12
−709%
85−90
+709%
Forza Horizon 4 12−14
−450%
65−70
+450%
Forza Horizon 5 5−6
−900%
50−55
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−400%
60−65
+400%
Valorant 40−45
−215%
120−130
+215%

Full HD
High

Battlefield 5 7−8
−886%
65−70
+886%
Counter-Strike 2 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Counter-Strike: Global Offensive 58
−259%
200−210
+259%
Cyberpunk 2077 5−6
−580%
30−35
+580%
Dota 2 24−27
−308%
95−100
+308%
Far Cry 5 6−7
−767%
50−55
+767%
Fortnite 10−12
−709%
85−90
+709%
Forza Horizon 4 12−14
−450%
65−70
+450%
Forza Horizon 5 5−6
−900%
50−55
+900%
Grand Theft Auto V 5−6
−1100%
60−65
+1100%
Metro Exodus 4−5
−750%
30−35
+750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−400%
60−65
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−378%
40−45
+378%
Valorant 40−45
−215%
120−130
+215%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 7−8
−886%
65−70
+886%
Cyberpunk 2077 5−6
−580%
30−35
+580%
Dota 2 24−27
−308%
95−100
+308%
Far Cry 5 6−7
−767%
50−55
+767%
Forza Horizon 4 12−14
−450%
65−70
+450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−400%
60−65
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−378%
40−45
+378%
Valorant 40−45
−215%
120−130
+215%

Full HD
Epic

Fortnite 10−12
−709%
85−90
+709%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−417%
30−35
+417%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−594%
110−120
+594%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−609%
150−160
+609%
Valorant 18−20
−789%
160−170
+789%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Far Cry 5 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Forza Horizon 4 6−7
−550%
35−40
+550%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−500%
24−27
+500%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−800%
35−40
+800%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−100%
30−33
+100%
Valorant 10−12
−709%
85−90
+709%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 6−7
Dota 2 5−6
−1040%
55−60
+1040%
Far Cry 5 1−2
−1700%
18−20
+1700%
Forza Horizon 4 1−2
−2700%
27−30
+2700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−433%
16−18
+433%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−433%
16−18
+433%

1440p
High

Grand Theft Auto V 27−30
+0%
27−30
+0%
Metro Exodus 20−22
+0%
20−22
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50
+0%
45−50
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 12−14
+0%
12−14
+0%
Metro Exodus 12−14
+0%
12−14
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+0%
21−24
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
+0%
24−27
+0%
Counter-Strike 2 12−14
+0%
12−14
+0%

นี่คือวิธีที่ GT 645M และ RX 6450M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6450M เร็วกว่า 567% ในความละเอียด 900p
  • RX 6450M เร็วกว่า 567% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 6450M เร็วกว่า 2700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6450M เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (86%)
  • เสมอกันใน 8การทดสอบ (14%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.26 15.78
ความใหม่ล่าสุด 1 ตุลาคม 2012 4 มกราคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 32 วัตต์ 50 วัตต์

GT 645M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 56%

ในทางกลับกัน RX 6450M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 598% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon RX 6450M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 645M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 113 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 645M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6450M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 645M หรือ Radeon RX 6450M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่