Radeon Pro V520 vs GeForce GT 640M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 640M กับ Radeon Pro V520 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GT 640M
2012
2 จีบี DDR3\GDDR5,32 Watt
2.12

Pro V520 มีประสิทธิภาพดีกว่า 640M อย่างมหาศาลถึง 1283% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ923217
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.1010.03
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGK107Navi 12
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย22 มีนาคม 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)1 ธันวาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักUp to 625 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา645 MHz1600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,270 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)32 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.00230.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.48 TFLOPS7.373 TFLOPS
ROPs1664
TMUs32144
L1 Cache32 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 2.0, PCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3\GDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128bit2048 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1000 MHz
Up to 64.0 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุดUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Blu-Ray+-
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.2
Vulkan1.1.1261.2
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 640M 2.12
Pro V520 29.31
+1283%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 640M 884
ตัวอย่าง: 1064
Pro V520 12257
+1287%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p24
−1150%
300−350
+1150%
Full HD22
−1264%
300−350
+1264%
1200p19
−1268%
260−270
+1268%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Cyberpunk 2077 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−1250%
27−30
+1250%

Full HD
Medium

Battlefield 5 6−7
−1233%
80−85
+1233%
Counter-Strike 2 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Cyberpunk 2077 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Far Cry 5 5−6
−1200%
65−70
+1200%
Fortnite 10−11
−1200%
130−140
+1200%
Forza Horizon 4 10−12
−1264%
150−160
+1264%
Forza Horizon 5 4−5
−1275%
55−60
+1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1233%
160−170
+1233%
Valorant 40−45
−1275%
550−600
+1275%

Full HD
High

Battlefield 5 6−7
−1233%
80−85
+1233%
Counter-Strike 2 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Counter-Strike: Global Offensive 49
−1227%
650−700
+1227%
Cyberpunk 2077 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Dota 2 25
−1100%
300−310
+1100%
Far Cry 5 5−6
−1200%
65−70
+1200%
Fortnite 10−11
−1200%
130−140
+1200%
Forza Horizon 4 10−12
−1264%
150−160
+1264%
Forza Horizon 5 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Grand Theft Auto V 8
−1275%
110−120
+1275%
Metro Exodus 3−4
−1233%
40−45
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1233%
160−170
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Valorant 40−45
−1275%
550−600
+1275%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 6−7
−1233%
80−85
+1233%
Cyberpunk 2077 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Dota 2 24
−1150%
300−310
+1150%
Far Cry 5 5−6
−1200%
65−70
+1200%
Forza Horizon 4 10−12
−1264%
150−160
+1264%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1233%
160−170
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Valorant 40−45
−1275%
550−600
+1275%

Full HD
Epic

Fortnite 10−11
−1200%
130−140
+1200%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−1200%
65−70
+1200%
Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−1233%
200−210
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−1281%
290−300
+1281%
Valorant 16−18
−1275%
220−230
+1275%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Far Cry 5 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Forza Horizon 4 5−6
−1200%
65−70
+1200%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1233%
40−45
+1233%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−1275%
55−60
+1275%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1257%
190−200
+1257%
Valorant 10−11
−1200%
130−140
+1200%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 5−6
−1200%
65−70
+1200%
Far Cry 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Forza Horizon 4 1−2
−1100%
12−14
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1233%
40−45
+1233%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%

นี่คือวิธีที่ GT 640M และ Pro V520 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro V520 เร็วกว่า 1150% ในความละเอียด 900p
  • Pro V520 เร็วกว่า 1264% ในความละเอียด 1080p
  • Pro V520 เร็วกว่า 1268% ในความละเอียด 1200p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.12 29.31
ความใหม่ล่าสุด 22 มีนาคม 2012 1 ธันวาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 32 วัตต์ 225 วัตต์

GT 640M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 603%

ในทางกลับกัน Pro V520 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1283% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon Pro V520 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 640M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GT 640M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro V520 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 336 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 640M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 15 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V520 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 640M หรือ Radeon Pro V520 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่