Radeon RX 5700M vs GeForce GT 625M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 625M และ Radeon RX 5700M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GT 625M
2012
2 จีบี DDR3,15 Watt
1.16

5700M มีประสิทธิภาพดีกว่า 625M อย่างมหาศาลถึง 229% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1111760
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.951.63
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGF117Navi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 ตุลาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)1 มีนาคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA962304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักUp to 625 MHz1465 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1720 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์585 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt180 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.00247.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.24 TFLOPS7.926 TFLOPS
ROPs464
TMUs16144
L1 Cache128 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache128 เคบี8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedlarge
การรองรับบัสPCI Express 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1500 MHz
Up to 14.4 จีบี/s384.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI++
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุดUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Blu-Ray+-
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.1
VulkanN/A1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 625M 1.16
RX 5700M 3.82
+229%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 625M 484
ตัวอย่าง: 39
RX 5700M 1599
+230%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−300%
8−9
+300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−1400%
14−16
+1400%
Cyberpunk 2077 2−3
−300%
8−9
+300%
Far Cry 5 2−3
−450%
10−12
+450%
Fortnite 3−4
−633%
21−24
+633%
Forza Horizon 4 7−8
−171%
18−20
+171%
Forza Horizon 5 1−2
−900%
10−11
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
Valorant 30−35
−60.6%
50−55
+60.6%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−1400%
14−16
+1400%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−146%
65−70
+146%
Cyberpunk 2077 2−3
−300%
8−9
+300%
Dota 2 16−18
−119%
35−40
+119%
Far Cry 5 2−3
−450%
10−12
+450%
Fortnite 3−4
−633%
21−24
+633%
Forza Horizon 4 7−8
−171%
18−20
+171%
Forza Horizon 5 1−2
−900%
10−11
+900%
Metro Exodus 2−3
−250%
7−8
+250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−100%
12−14
+100%
Valorant 30−35
−60.6%
50−55
+60.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−1400%
14−16
+1400%
Cyberpunk 2077 2−3
−300%
8−9
+300%
Dota 2 16−18
−119%
35−40
+119%
Far Cry 5 2−3
−450%
10−12
+450%
Forza Horizon 4 7−8
−171%
18−20
+171%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−100%
12−14
+100%
Valorant 30−35
−60.6%
50−55
+60.6%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−633%
21−24
+633%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−100%
8−9
+100%
Counter-Strike: Global Offensive 7−8
−314%
27−30
+314%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−167%
30−35
+167%
Valorant 2−3
−1900%
40−45
+1900%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 3−4
Far Cry 5 1−2
−600%
7−8
+600%
Forza Horizon 4 3−4
−200%
9−10
+200%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−200%
6−7
+200%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−250%
7−8
+250%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−7.1%
14−16
+7.1%
Valorant 6−7
−217%
18−20
+217%

4K
Ultra

Dota 2 0−1 12−14
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−100%
4−5
+100%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−100%
4−5
+100%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 14−16
+0%
14−16
+0%
Resident Evil 4 Remake 5−6
+0%
5−6
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 14−16
+0%
14−16
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 14−16
+0%
14−16
+0%
Grand Theft Auto V 12−14
+0%
12−14
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 2−3
+0%
2−3
+0%
Metro Exodus 2−3
+0%
2−3
+0%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Far Cry 5 3−4
+0%
3−4
+0%
Forza Horizon 4 5−6
+0%
5−6
+0%

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 5700M เร็วกว่า 1900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700M เหนือกว่าใน 42การทดสอบ (81%)
  • เสมอกันใน 10การทดสอบ (19%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.16 3.82
ความใหม่ล่าสุด 1 ตุลาคม 2012 1 มีนาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 180 วัตต์

GT 625M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1100%

ในทางกลับกัน RX 5700M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 229% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 5700M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 625M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 39 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 625M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 46 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 625M หรือ Radeon RX 5700M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่