Radeon RX 5700 XT vs GeForce GT 550M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 550M กับ Radeon RX 5700 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GT 550M
2011
1 จีบี DDR3,35 Watt
1.32

5700 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 550M อย่างมหาศาลถึง 2820% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1064132
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก53
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล35.85
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.9013.19
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGF108Navi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA962560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก475 MHz1605 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1905 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์585 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์7.600304.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1824 TFLOPS9.754 TFLOPS
ROPs464
TMUs16160
L1 Cache128 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล272 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1750 MHz
28.8 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
VR Readyไม่มีข้อมูล+
Multi Monitorไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.1
VulkanN/A+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 550M 1.32
RX 5700 XT 38.55
+2820%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 550M 553
ตัวอย่าง: 313
RX 5700 XT 16074
+2807%
ตัวอย่าง: 17550

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GT 550M 974
RX 5700 XT 35823
+3580%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GT 550M 4782
RX 5700 XT 83961
+1656%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p15
−2567%
400−450
+2567%
Full HD24
−421%
125
+421%
1440p2−3
−3700%
76
+3700%
4K1−2
−4600%
47
+4600%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.19
1440pไม่มีข้อมูล5.25
4Kไม่มีข้อมูล8.49

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−2500%
78
+2500%
Resident Evil 4 Remake 0−1 145

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−11800%
119
+11800%
Cyberpunk 2077 3−4
−2500%
78
+2500%
Far Cry 5 3−4
−4500%
138
+4500%
Fortnite 4−5
−5475%
223
+5475%
Forza Horizon 4 8−9
−1838%
155
+1838%
Forza Horizon 5 2−3
−8550%
173
+8550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1670%
177
+1670%
Valorant 30−35
−821%
313
+821%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−10900%
110
+10900%
Counter-Strike: Global Offensive 30−33
−830%
270−280
+830%
Cyberpunk 2077 3−4
−2400%
75
+2400%
Dota 2 16−18
−441%
92
+441%
Far Cry 5 3−4
−4233%
130
+4233%
Fortnite 4−5
−4375%
179
+4375%
Forza Horizon 4 8−9
−1825%
154
+1825%
Forza Horizon 5 2−3
−7500%
152
+7500%
Grand Theft Auto V 0−1 145
Metro Exodus 2−3
−4750%
97
+4750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1560%
166
+1560%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2100%
154
+2100%
Valorant 30−35
−765%
294
+765%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−10400%
105
+10400%
Cyberpunk 2077 3−4
−2133%
67
+2133%
Dota 2 16−18
−506%
103
+506%
Far Cry 5 3−4
−3600%
111
+3600%
Forza Horizon 4 8−9
−1750%
148
+1750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1290%
139
+1290%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1229%
93
+1229%
Valorant 30−35
−368%
159
+368%

Full HD
Epic

Fortnite 4−5
−3475%
143
+3475%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2525%
105
+2525%
Counter-Strike: Global Offensive 9−10
−2933%
270−280
+2933%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1150%
170−180
+1150%
Valorant 4−5
−7050%
286
+7050%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 40
Far Cry 5 1−2
−9600%
97
+9600%
Forza Horizon 4 3−4
−3867%
119
+3867%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−3600%
70−75
+3600%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−4550%
93
+4550%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−464%
79
+464%
Valorant 6−7
−3933%
242
+3933%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−9200%
93
+9200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2550%
53
+2550%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2150%
45
+2150%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 347
+0%
347
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 308
+0%
308
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 177
+0%
177
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 79
+0%
79
+0%
Metro Exodus 57
+0%
57
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 89
+0%
89
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 28
+0%
28
+0%
Metro Exodus 35
+0%
35
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+0%
54
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 60
+0%
60
+0%
Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Cyberpunk 2077 17
+0%
17
+0%
Far Cry 5 53
+0%
53
+0%
Forza Horizon 4 79
+0%
79
+0%

นี่คือวิธีที่ GT 550M และ RX 5700 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 XT เร็วกว่า 2567% ในความละเอียด 900p
  • RX 5700 XT เร็วกว่า 421% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5700 XT เร็วกว่า 3700% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5700 XT เร็วกว่า 4600% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 5700 XT เร็วกว่า 11800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 XT เหนือกว่าใน 43การทดสอบ (75%)
  • เสมอกันใน 14การทดสอบ (25%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.32 38.55
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2011 7 กรกฎาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 225 วัตต์

GT 550M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 543%

ในทางกลับกัน RX 5700 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2820% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon RX 5700 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 550M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GT 550M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5700 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 64 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 550M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 10243 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 550M หรือ Radeon RX 5700 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่