Radeon PRO W7900 vs GeForce GT 430

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 430 กับ Radeon PRO W7900 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GT 430
2010,$79
1 จีบี GDDR3,49 Watt
1.43

PRO W7900 มีประสิทธิภาพดีกว่า GT 430 อย่างมหาศาลถึง 4550% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ103826
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.057.38
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.2517.36
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGF108Navi 31
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย11 ตุลาคม 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)13 เมษายน 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$79 $3,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

PRO W7900 มีความคุ้มค่ามากกว่า GT 430 อยู่ 14660%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA966144
จำนวนคอร์ CUDA ต่อ GPU96ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก700 MHz1855 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2495 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์585 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)49 Watt295 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด98 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์11.20958.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.2688 TFLOPS61.32 TFLOPS
ROPs4192
TMUs16384
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล96
L0 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L1 Cache128 เคบี3 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI-E 2.0 x 16ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว145 mm280 mm
ความสูง6.9 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง1-slot3-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 - 900 MHz (1600 - 1800 data rate)2250 MHz
25.6 - 28.8 จีบี/s864.0 จีบี/s
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลHDMIVGA (optional)Mini HDMIDual Link DVI3x DisplayPort 2.1, 1x mini-DisplayPort 2.1
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.24.6
OpenCL1.12.2
VulkanN/A1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 430 1.43
PRO W7900 66.49
+4550%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 430 596
ตัวอย่าง: 3104
PRO W7900 27729
+4553%
ตัวอย่าง: 81

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Resident Evil 4 Remake 0−1 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−4400%
90−95
+4400%
Cyberpunk 2077 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Far Cry 5 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Fortnite 5−6
−4500%
230−240
+4500%
Forza Horizon 4 8−9
−4275%
350−400
+4275%
Forza Horizon 5 2−3
−4400%
90−95
+4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−4400%
450−500
+4400%
Valorant 35−40
−4471%
1600−1650
+4471%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−4400%
90−95
+4400%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−4431%
1450−1500
+4431%
Cyberpunk 2077 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Dota 2 18−20
−4344%
800−850
+4344%
Far Cry 5 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Fortnite 5−6
−4500%
230−240
+4500%
Forza Horizon 4 8−9
−4275%
350−400
+4275%
Forza Horizon 5 2−3
−4400%
90−95
+4400%
Grand Theft Auto V 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Metro Exodus 2−3
−4400%
90−95
+4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−4400%
450−500
+4400%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−4186%
300−310
+4186%
Valorant 35−40
−4471%
1600−1650
+4471%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−4400%
90−95
+4400%
Cyberpunk 2077 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Dota 2 18−20
−4344%
800−850
+4344%
Far Cry 5 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Forza Horizon 4 8−9
−4275%
350−400
+4275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−4400%
450−500
+4400%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−4186%
300−310
+4186%
Valorant 35−40
−4471%
1600−1650
+4471%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−4500%
230−240
+4500%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−4400%
180−190
+4400%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−4400%
450−500
+4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−4233%
650−700
+4233%
Valorant 6−7
−4400%
270−280
+4400%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−4400%
45−50
+4400%
Far Cry 5 2−3
−4400%
90−95
+4400%
Forza Horizon 4 4−5
−4400%
180−190
+4400%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−4233%
130−140
+4233%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−4400%
90−95
+4400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−4543%
650−700
+4543%
Valorant 7−8
−4186%
300−310
+4186%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−4400%
90−95
+4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4400%
90−95
+4400%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−4400%
90−95
+4400%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.43 66.49
ความใหม่ล่าสุด 11 ตุลาคม 2010 13 เมษายน 2023
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 49 วัตต์ 295 วัตต์

GT 430 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 502%

ในทางกลับกัน PRO W7900 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4550% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 700%

Radeon PRO W7900 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 430 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GT 430 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon PRO W7900 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 1333 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 430 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 88 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W7900 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 430 หรือ Radeon PRO W7900 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่