Radeon Pro 570 vs GeForce GT 425M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 425M กับ Radeon Pro 570 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GT 425M
2010
1 จีบี DDR3,23 Watt
1.19

Pro 570 มีประสิทธิภาพดีกว่า 425M อย่างมหาศาลถึง 1173% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1100387
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.989.72
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUGF108Polaris 20
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย3 กันยายน 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)5 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA961792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก560 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1105 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์585 million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)23 Watt120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์8.960123.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.215 TFLOPS3.96 TFLOPS
ROPs432
TMUs16112
L1 Cache128 เคบี448 เคบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz1695 MHz
25.6 จีบี/s217.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 425M 1.19
Pro 570 15.15
+1173%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GT 425M 499
ตัวอย่าง: 561
Pro 570 6336
+1170%
ตัวอย่าง: 2

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GT 425M 1862
Pro 570 27788
+1392%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p11
−1173%
140−150
+1173%
Full HD17
−1135%
210−220
+1135%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−1067%
35−40
+1067%

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Cyberpunk 2077 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Far Cry 5 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Fortnite 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Forza Horizon 4 7−8
−1114%
85−90
+1114%
Forza Horizon 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Valorant 30−35
−1112%
400−450
+1112%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−1150%
350−400
+1150%
Cyberpunk 2077 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Dota 2 16−18
−1150%
200−210
+1150%
Far Cry 5 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Fortnite 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Forza Horizon 4 7−8
−1114%
85−90
+1114%
Forza Horizon 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Metro Exodus 2−3
−1100%
24−27
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1122%
110−120
+1122%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1114%
85−90
+1114%
Valorant 30−35
−1112%
400−450
+1112%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Cyberpunk 2077 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Dota 2 16−18
−1150%
200−210
+1150%
Far Cry 5 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Forza Horizon 4 7−8
−1114%
85−90
+1114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1122%
110−120
+1122%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1114%
85−90
+1114%
Valorant 30−35
−1112%
400−450
+1112%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−1067%
35−40
+1067%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Counter-Strike: Global Offensive 8−9
−1150%
100−105
+1150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1150%
150−160
+1150%
Valorant 2−3
−1100%
24−27
+1100%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Forza Horizon 4 3−4
−1067%
35−40
+1067%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1100%
24−27
+1100%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1100%
24−27
+1100%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1114%
170−180
+1114%
Valorant 6−7
−1150%
75−80
+1150%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−1100%
12−14
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1100%
24−27
+1100%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1100%
24−27
+1100%

นี่คือวิธีที่ GT 425M และ Pro 570 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 570 เร็วกว่า 1173% ในความละเอียด 900p
  • Pro 570 เร็วกว่า 1135% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.19 15.15
ความใหม่ล่าสุด 3 กันยายน 2010 5 มิถุนายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 23 วัตต์ 120 วัตต์

GT 425M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 422%

ในทางกลับกัน Pro 570 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1173% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

Radeon Pro 570 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 425M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GT 425M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro 570 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 66 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 425M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 68 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 425M หรือ Radeon Pro 570 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่