ATI Mobility Radeon vs GeForce GT 1030

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GT 1030 กับ Mobility Radeon รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GT 1030
2017,$79
4 จีบี GDDR5,30 Watt
5.74
+386%

GT 1030 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility อย่างมหาศาลถึง 386% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ6471105
จัดอันดับตามความนิยม61ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา2.31ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน14.73ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)Rage 6 (2000−2007)
ชื่อรหัส GPUGP108M6
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย17 พฤษภาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)1 ธันวาคม 2001 (เมื่อ 24 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$79 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA384ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1228 MHz144 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1468 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,800 million30 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm180 nm
การใช้พลังงาน (TDP)30 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์35.230.43
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.127 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs161
TMUs243
L1 Cache144 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x4AGP 4x
ความยาว145 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง1-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHz144 MHz
48.06 จีบี/s2.304 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMINo outputs
HDMI+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)7.0
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.61.3
OpenCL1.2N/A
Vulkan1.2.131N/A
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GT 1030 5.74
+386%
ATI Mobility 1.18

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GT 1030 3625
+425%
ATI Mobility 690

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD25
+400%
5−6
−400%
1440p21
+425%
4−5
−425%
4K9
+800%
1−2
−800%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.16ไม่มีข้อมูล
1440p3.76ไม่มีข้อมูล
4K8.78ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 27−30
+460%
5−6
−460%
Cyberpunk 2077 15
+400%
3−4
−400%
Resident Evil 4 Remake 10−11
+400%
2−3
−400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 31
+417%
6−7
−417%
Counter-Strike 2 27−30
+460%
5−6
−460%
Cyberpunk 2077 11
+450%
2−3
−450%
Far Cry 5 19
+533%
3−4
−533%
Fortnite 47
+422%
9−10
−422%
Forza Horizon 4 27
+440%
5−6
−440%
Forza Horizon 5 17
+467%
3−4
−467%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 28
+460%
5−6
−460%
Valorant 152
+407%
30−33
−407%

Full HD
High

Battlefield 5 26
+420%
5−6
−420%
Counter-Strike 2 27−30
+460%
5−6
−460%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
+439%
18−20
−439%
Cyberpunk 2077 7
+600%
1−2
−600%
Dota 2 45−50
+433%
9−10
−433%
Far Cry 5 17
+467%
3−4
−467%
Fortnite 36
+414%
7−8
−414%
Forza Horizon 4 24
+500%
4−5
−500%
Forza Horizon 5 13
+550%
2−3
−550%
Grand Theft Auto V 29
+480%
5−6
−480%
Metro Exodus 7
+600%
1−2
−600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
+500%
4−5
−500%
The Witcher 3: Wild Hunt 21
+425%
4−5
−425%
Valorant 123
+413%
24−27
−413%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 20
+400%
4−5
−400%
Cyberpunk 2077 12−14
+500%
2−3
−500%
Dota 2 45−50
+433%
9−10
−433%
Far Cry 5 15
+400%
3−4
−400%
Forza Horizon 4 16
+433%
3−4
−433%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16
+433%
3−4
−433%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
+500%
2−3
−500%
Valorant 14
+600%
2−3
−600%

Full HD
Epic

Fortnite 25
+400%
5−6
−400%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−12
+450%
2−3
−450%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
+400%
9−10
−400%
Grand Theft Auto V 5−6
+400%
1−2
−400%
Metro Exodus 5−6
+400%
1−2
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+443%
7−8
−443%
Valorant 60−65
+433%
12−14
−433%

1440p
Ultra

Battlefield 5 8−9
+700%
1−2
−700%
Cyberpunk 2077 4−5 0−1
Far Cry 5 10−12
+450%
2−3
−450%
Forza Horizon 4 14−16
+600%
2−3
−600%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
+700%
1−2
−700%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
+500%
2−3
−500%

4K
High

Grand Theft Auto V 12
+500%
2−3
−500%
Metro Exodus 0−1 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4 0−1
Valorant 27−30
+480%
5−6
−480%

4K
Ultra

Battlefield 5 1 0−1
Cyberpunk 2077 1−2 0−1
Dota 2 21−24
+425%
4−5
−425%
Far Cry 5 5−6
+400%
1−2
−400%
Forza Horizon 4 7
+600%
1−2
−600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
+500%
1−2
−500%

4K
Epic

Fortnite 6−7
+500%
1−2
−500%

นี่คือวิธีที่ GT 1030 และ ATI Mobility แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GT 1030 เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 1080p
  • GT 1030 เร็วกว่า 425% ในความละเอียด 1440p
  • GT 1030 เร็วกว่า 800% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.74 1.18
ความใหม่ล่าสุด 17 พฤษภาคม 2017 1 ธันวาคม 2001
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 180 nm

GT 1030 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 386% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 15 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 1186%

GeForce GT 1030 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GT 1030 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Mobility Radeon เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 8959 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 1030 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.6 13 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GT 1030 หรือ Mobility Radeon เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่