ATI Mobility Radeon vs GeForce 9800M GTX SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 9800M GTX SLI และ Mobility Radeon โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

9800M GTX SLI
2008
1 จีบี GDDR3,150 Watt
2.86
+142%

9800M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility อย่างมหาศาลถึง 142% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ8311105
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.47ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมG9x (2007−2010)Rage 6 (2000−2007)
ชื่อรหัส GPUNB9E-GTXM6
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 กรกฎาคม 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)1 ธันวาคม 2001 (เมื่อ 24 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA224ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก500 MHz144 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3016 Million30 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต65 nm180 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล0.43
ROPsไม่มีข้อมูล1
TMUsไม่มีข้อมูล3

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลAGP 4x
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3DDR
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี16 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz144 MHz
ไม่มีข้อมูล2.304 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX107.0
OpenGLไม่มีข้อมูล1.3
OpenCLไม่มีข้อมูลN/A
Vulkan-N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 9−10
+200%
3−4
−200%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Resident Evil 4 Remake 3−4
+200%
1−2
−200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−11
+150%
4−5
−150%
Counter-Strike 2 9−10
+200%
3−4
−200%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Far Cry 5 8−9
+167%
3−4
−167%
Fortnite 14−16
+150%
6−7
−150%
Forza Horizon 4 14−16
+180%
5−6
−180%
Forza Horizon 5 7−8
+250%
2−3
−250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+160%
5−6
−160%
Valorant 45−50
+156%
18−20
−156%

Full HD
High

Battlefield 5 10−11
+150%
4−5
−150%
Counter-Strike 2 9−10
+200%
3−4
−200%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
+162%
21−24
−162%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Dota 2 27−30
+180%
10−11
−180%
Far Cry 5 8−9
+167%
3−4
−167%
Fortnite 14−16
+150%
6−7
−150%
Forza Horizon 4 14−16
+180%
5−6
−180%
Forza Horizon 5 7−8
+250%
2−3
−250%
Grand Theft Auto V 7−8
+250%
2−3
−250%
Metro Exodus 5−6
+150%
2−3
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+160%
5−6
−160%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+150%
4−5
−150%
Valorant 45−50
+156%
18−20
−156%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−11
+150%
4−5
−150%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Dota 2 27−30
+180%
10−11
−180%
Far Cry 5 8−9
+167%
3−4
−167%
Forza Horizon 4 14−16
+180%
5−6
−180%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+160%
5−6
−160%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+150%
4−5
−150%
Valorant 45−50
+156%
18−20
−156%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
+150%
6−7
−150%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
+200%
2−3
−200%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
+163%
8−9
−163%
Metro Exodus 1−2 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+160%
10−11
−160%
Valorant 27−30
+170%
10−11
−170%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Far Cry 5 5−6
+150%
2−3
−150%
Forza Horizon 4 7−8
+250%
2−3
−250%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
+300%
1−2
−300%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
+150%
2−3
−150%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
+150%
6−7
−150%
Valorant 14−16
+180%
5−6
−180%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
+167%
3−4
−167%
Far Cry 5 1−2 0−1
Forza Horizon 4 2−3 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
+200%
1−2
−200%

4K
Epic

Fortnite 3−4
+200%
1−2
−200%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.86 1.18
ความใหม่ล่าสุด 15 กรกฎาคม 2008 1 ธันวาคม 2001
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 16 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 65 nm 180 nm

9800M GTX SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 142% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 177%

GeForce 9800M GTX SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 14 โหวต

ให้คะแนน GeForce 9800M GTX SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.6 13 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 9800M GTX SLI หรือ Mobility Radeon เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่