Radeon Pro W6800X vs GeForce 945M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 945M กับ Radeon Pro W6800X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce 945M
2015
2 จีบี DDR3,75 Watt
5.11

Pro W6800X มีประสิทธิภาพดีกว่า 945M อย่างมหาศาลถึง 678% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ675121
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล7.02
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.2515.30
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGM107Navi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย27 ตุลาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)3 สิงหาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$2,799

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6403840
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก928 MHz1800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1020 MHz2087 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt200 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์40.80500.9
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.306 TFLOPS16.03 TFLOPS
ROPs1696
TMUs40240
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล60
L0 Cacheไม่มีข้อมูล960 เคบี
L1 Cache320 เคบี768 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)Apple MPX
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneApple MPX

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz2000 MHz
28.8 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 4x Thunderbolt
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
Optimus+-
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 945M 5.11
Pro W6800X 39.74
+678%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 945M 2137
ตัวอย่าง: 44
Pro W6800X 16619
+678%
ตัวอย่าง: 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD27
−641%
200−210
+641%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล14.00

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
−639%
170−180
+639%
Cyberpunk 2077 10−11
−650%
75−80
+650%
Resident Evil 4 Remake 8−9
−650%
60−65
+650%

Full HD
Medium

Battlefield 5 21−24
−662%
160−170
+662%
Counter-Strike 2 21−24
−639%
170−180
+639%
Cyberpunk 2077 10−11
−650%
75−80
+650%
Far Cry 5 16−18
−650%
120−130
+650%
Fortnite 30−35
−674%
240−250
+674%
Forza Horizon 4 24−27
−650%
180−190
+650%
Forza Horizon 5 14−16
−633%
110−120
+633%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−650%
150−160
+650%
Valorant 60−65
−614%
450−500
+614%

Full HD
High

Battlefield 5 21−24
−662%
160−170
+662%
Counter-Strike 2 21−24
−639%
170−180
+639%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−639%
650−700
+639%
Cyberpunk 2077 10−11
−650%
75−80
+650%
Dota 2 40−45
−582%
300−310
+582%
Far Cry 5 16−18
−650%
120−130
+650%
Fortnite 30−35
−674%
240−250
+674%
Forza Horizon 4 24−27
−650%
180−190
+650%
Forza Horizon 5 14−16
−633%
110−120
+633%
Grand Theft Auto V 16−18
−665%
130−140
+665%
Metro Exodus 10−11
−650%
75−80
+650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−650%
150−160
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
−665%
130−140
+665%
Valorant 60−65
−614%
450−500
+614%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21−24
−662%
160−170
+662%
Cyberpunk 2077 10−11
−650%
75−80
+650%
Dota 2 40−45
−582%
300−310
+582%
Far Cry 5 16−18
−650%
120−130
+650%
Forza Horizon 4 24−27
−650%
180−190
+650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−650%
150−160
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 9
−622%
65−70
+622%
Valorant 60−65
−614%
450−500
+614%

Full HD
Epic

Fortnite 30−35
−674%
240−250
+674%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
−650%
75−80
+650%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−650%
300−310
+650%
Grand Theft Auto V 4−5
−650%
30−33
+650%
Metro Exodus 4−5
−650%
30−33
+650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−650%
270−280
+650%
Valorant 55−60
−602%
400−450
+602%

1440p
Ultra

Battlefield 5 6−7
−650%
45−50
+650%
Cyberpunk 2077 4−5
−650%
30−33
+650%
Far Cry 5 10−11
−650%
75−80
+650%
Forza Horizon 4 12−14
−650%
90−95
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−614%
50−55
+614%

1440p
Epic

Fortnite 10−11
−650%
75−80
+650%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−650%
120−130
+650%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−600%
14−16
+600%
Valorant 24−27
−669%
200−210
+669%

4K
Ultra

Battlefield 5 2−3
−600%
14−16
+600%
Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Dota 2 18−20
−622%
130−140
+622%
Far Cry 5 4−5
−650%
30−33
+650%
Forza Horizon 4 7−8
−614%
50−55
+614%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−600%
35−40
+600%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−600%
35−40
+600%

นี่คือวิธีที่ GeForce 945M และ Pro W6800X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W6800X เร็วกว่า 641% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.11 39.74
ความใหม่ล่าสุด 27 ตุลาคม 2015 3 สิงหาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 200 วัตต์

GeForce 945M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 167%

ในทางกลับกัน Pro W6800X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 678% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon Pro W6800X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 945M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 945M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W6800X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 12 โหวต

ให้คะแนน GeForce 945M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 22 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6800X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 945M หรือ Radeon Pro W6800X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่