Radeon HD 8280E vs GeForce 945M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 945M และ Radeon HD 8280E โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GeForce 945M
2015
2 จีบี DDR3,75 Watt
5.11
+686%

945M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8280E อย่างมหาศาลถึง 686% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ6751246
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.253.34
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUGM107Kalindi
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 ตุลาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)23 เมษายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA640128
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก928 MHz450 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1020 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 million1,178 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์40.803.600
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.306 TFLOPS0.1152 TFLOPS
ROPs164
TMUs408
L1 Cache320 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)IGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHzSystem Shared
28.8 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
Optimus+-
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.16.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.1.1261.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 945M 5.11
+686%
HD 8280E 0.65

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 945M 2137
+686%
ตัวอย่าง: 44
HD 8280E 272
ตัวอย่าง: 23

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD27
+800%
3−4
−800%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
+1050%
2−3
−1050%
Cyberpunk 2077 10−11
+900%
1−2
−900%
Resident Evil 4 Remake 8−9
+700%
1−2
−700%

Full HD
Medium

Battlefield 5 21−24
+950%
2−3
−950%
Counter-Strike 2 21−24
+1050%
2−3
−1050%
Cyberpunk 2077 10−11
+900%
1−2
−900%
Far Cry 5 16−18
+700%
2−3
−700%
Fortnite 30−35
+933%
3−4
−933%
Forza Horizon 4 24−27
+700%
3−4
−700%
Forza Horizon 5 14−16
+1400%
1−2
−1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
+900%
2−3
−900%
Valorant 60−65
+688%
8−9
−688%

Full HD
High

Battlefield 5 21−24
+950%
2−3
−950%
Counter-Strike 2 21−24
+1050%
2−3
−1050%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
+780%
10−11
−780%
Cyberpunk 2077 10−11
+900%
1−2
−900%
Dota 2 40−45
+780%
5−6
−780%
Far Cry 5 16−18
+700%
2−3
−700%
Fortnite 30−35
+933%
3−4
−933%
Forza Horizon 4 24−27
+700%
3−4
−700%
Forza Horizon 5 14−16
+1400%
1−2
−1400%
Grand Theft Auto V 16−18
+750%
2−3
−750%
Metro Exodus 10−11
+900%
1−2
−900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
+900%
2−3
−900%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
+750%
2−3
−750%
Valorant 60−65
+688%
8−9
−688%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21−24
+950%
2−3
−950%
Cyberpunk 2077 10−11
+900%
1−2
−900%
Dota 2 40−45
+780%
5−6
−780%
Far Cry 5 16−18
+700%
2−3
−700%
Forza Horizon 4 24−27
+700%
3−4
−700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
+900%
2−3
−900%
The Witcher 3: Wild Hunt 9
+800%
1−2
−800%
Valorant 60−65
+688%
8−9
−688%

Full HD
Epic

Fortnite 30−35
+933%
3−4
−933%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
+900%
1−2
−900%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
+700%
5−6
−700%
Grand Theft Auto V 4−5 0−1
Metro Exodus 4−5 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+800%
4−5
−800%
Valorant 55−60
+714%
7−8
−714%

1440p
Ultra

Battlefield 5 6−7 0−1
Cyberpunk 2077 4−5 0−1
Far Cry 5 10−11
+900%
1−2
−900%
Forza Horizon 4 12−14
+1100%
1−2
−1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8 0−1

1440p
Epic

Fortnite 10−11
+900%
1−2
−900%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
+700%
2−3
−700%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3 0−1
Valorant 24−27
+767%
3−4
−767%

4K
Ultra

Battlefield 5 2−3 0−1
Cyberpunk 2077 1−2 0−1
Dota 2 18−20
+800%
2−3
−800%
Far Cry 5 4−5 0−1
Forza Horizon 4 7−8 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6 0−1

4K
Epic

Fortnite 5−6 0−1

นี่คือวิธีที่ GeForce 945M และ HD 8280E แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GeForce 945M เร็วกว่า 800% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.11 0.65
ความใหม่ล่าสุด 27 ตุลาคม 2015 23 เมษายน 2013
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 15 วัตต์

GeForce 945M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 686% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี

ในทางกลับกัน HD 8280E มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 400%

GeForce 945M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8280E ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 12 โหวต

ให้คะแนน GeForce 945M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 15 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8280E ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 945M หรือ Radeon HD 8280E เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่