Radeon RX 9070 GRE vs GeForce 930MX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 930MX กับ Radeon RX 9070 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce 930MX
2016
2 จีบี DDR3, GDDR5,17 Watt
3.05

9070 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า 930MX อย่างมหาศาลถึง 1814% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ81345
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล62.68
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.8220.44
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUGM108Navi 48
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 มีนาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)8 พฤษภาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3843072
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก952 MHz1420 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1020 MHz2790 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)17 Watt220 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.48535.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.7834 TFLOPS34.28 TFLOPS
ROPs896
TMUs24192
Tensor Coresไม่มีข้อมูล96
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล48
L0 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี
L1 Cache192 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 5.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3, GDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz2250 MHz
14.4 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
Optimus+-
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+-
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 930MX 3.05
RX 9070 GRE 58.39
+1814%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 930MX 1273
ตัวอย่าง: 1564
RX 9070 GRE 24025
+1787%
ตัวอย่าง: 8

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD16
−1775%
300−350
+1775%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล1.83

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−11
−1800%
190−200
+1800%
Cyberpunk 2077 8
−1775%
150−160
+1775%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−1775%
75−80
+1775%

Full HD
Medium

Battlefield 5 15
−1767%
280−290
+1767%
Counter-Strike 2 10−11
−1800%
190−200
+1800%
Cyberpunk 2077 6−7
−1733%
110−120
+1733%
Far Cry 5 11
−1809%
210−220
+1809%
Fortnite 37
−1792%
700−750
+1792%
Forza Horizon 4 14−16
−1767%
280−290
+1767%
Forza Horizon 5 12
−1733%
220−230
+1733%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 17
−1665%
300−310
+1665%
Valorant 45−50
−1709%
850−900
+1709%

Full HD
High

Battlefield 5 12
−1733%
220−230
+1733%
Counter-Strike 2 10−11
−1800%
190−200
+1800%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−1797%
1100−1150
+1797%
Cyberpunk 2077 6−7
−1733%
110−120
+1733%
Dota 2 36
−1706%
650−700
+1706%
Far Cry 5 9−10
−1789%
170−180
+1789%
Fortnite 15
−1767%
280−290
+1767%
Forza Horizon 4 14−16
−1767%
280−290
+1767%
Forza Horizon 5 8−9
−1775%
150−160
+1775%
Grand Theft Auto V 12
−1733%
220−230
+1733%
Metro Exodus 2
−1650%
35−40
+1650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 15
−1767%
280−290
+1767%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−1800%
190−200
+1800%
Valorant 45−50
−1709%
850−900
+1709%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−1809%
210−220
+1809%
Cyberpunk 2077 6−7
−1733%
110−120
+1733%
Dota 2 33
−1718%
600−650
+1718%
Far Cry 5 9−10
−1789%
170−180
+1789%
Forza Horizon 4 14−16
−1767%
280−290
+1767%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9
−1789%
170−180
+1789%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−1733%
110−120
+1733%
Valorant 45−50
−1709%
850−900
+1709%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−1665%
300−310
+1665%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−1757%
130−140
+1757%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−1639%
400−450
+1639%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−1700%
18−20
+1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−1752%
500−550
+1752%
Valorant 27−30
−1797%
550−600
+1797%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1650%
35−40
+1650%
Far Cry 5 5−6
−1800%
95−100
+1800%
Forza Horizon 4 7−8
−1757%
130−140
+1757%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1800%
95−100
+1800%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−1733%
110−120
+1733%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1767%
280−290
+1767%
Valorant 14−16
−1767%
280−290
+1767%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 9−10
−1789%
170−180
+1789%
Far Cry 5 2−3
−1650%
35−40
+1650%
Forza Horizon 4 3−4
−1733%
55−60
+1733%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1775%
75−80
+1775%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1775%
75−80
+1775%

นี่คือวิธีที่ GeForce 930MX และ RX 9070 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 GRE เร็วกว่า 1775% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.05 58.39
ความใหม่ล่าสุด 1 มีนาคม 2016 8 พฤษภาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 17 วัตต์ 220 วัตต์

GeForce 930MX มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1194%

ในทางกลับกัน RX 9070 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1814% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon RX 9070 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 930MX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 930MX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9070 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 484 โหวต

ให้คะแนน GeForce 930MX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 104 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9070 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 930MX หรือ Radeon RX 9070 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่