L20 vs GeForce 910M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 910M กับ L20 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce 910M
2015
DDR3 เอ็มบี DDR3,33 Watt
1.43

L20 มีประสิทธิภาพดีกว่า 910M อย่างมหาศาลถึง 2145% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1039188
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.348.99
สถาปัตยกรรมKepler 2.0 (2013−2015)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUGK208BAD102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย13 มีนาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)16 พฤศจิกายน 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38411776
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก641 MHz1440 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2520 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์915 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)33 Watt275 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.51927.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4923 TFLOPS59.35 TFLOPS
ROPs8128
TMUs32368
Tensor Coresไม่มีข้อมูล368
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล92
L1 Cache32 เคบี11.5 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุดDDR3 เอ็มบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1001 MHz2250 MHz
16.02 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 1.4a

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
Optimus+-
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.1.1261.3
CUDA+8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 910M 1.43
L20 32.11
+2145%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 910M 598
ตัวอย่าง: 27
L20 13429
+2146%

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GeForce 910M 2629
L20 274276
+10333%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD9
−2122%
200−210
+2122%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−2067%
65−70
+2067%
Resident Evil 4 Remake 0−1 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Cyberpunk 2077 3−4
−2067%
65−70
+2067%
Far Cry 5 3−4
−2067%
65−70
+2067%
Fortnite 5−6
−2100%
110−120
+2100%
Forza Horizon 4 8−9
−2025%
170−180
+2025%
Forza Horizon 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2100%
220−230
+2100%
Valorant 35−40
−2043%
750−800
+2043%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Counter-Strike: Global Offensive 30
−2067%
650−700
+2067%
Cyberpunk 2077 3−4
−2067%
65−70
+2067%
Dota 2 18−20
−2122%
400−450
+2122%
Far Cry 5 3−4
−2067%
65−70
+2067%
Fortnite 5−6
−2100%
110−120
+2100%
Forza Horizon 4 8−9
−2025%
170−180
+2025%
Forza Horizon 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Grand Theft Auto V 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Metro Exodus 2−3
−1900%
40−45
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2100%
220−230
+2100%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2043%
150−160
+2043%
Valorant 35−40
−2043%
750−800
+2043%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Cyberpunk 2077 3−4
−2067%
65−70
+2067%
Dota 2 18−20
−2122%
400−450
+2122%
Far Cry 5 3−4
−2067%
65−70
+2067%
Forza Horizon 4 8−9
−2025%
170−180
+2025%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2100%
220−230
+2100%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2043%
150−160
+2043%
Valorant 35−40
−2043%
750−800
+2043%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−2100%
110−120
+2100%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2025%
85−90
+2025%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−2100%
220−230
+2100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1900%
300−310
+1900%
Valorant 6−7
−2067%
130−140
+2067%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Far Cry 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Forza Horizon 4 4−5
−2025%
85−90
+2025%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−2067%
65−70
+2067%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1900%
40−45
+1900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2043%
300−310
+2043%
Valorant 7−8
−2043%
150−160
+2043%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−1900%
40−45
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1900%
40−45
+1900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1900%
40−45
+1900%

นี่คือวิธีที่ GeForce 910M และ L20 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • L20 เร็วกว่า 2122% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.43 32.11
ความใหม่ล่าสุด 13 มีนาคม 2015 16 พฤศจิกายน 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 33 วัตต์ 275 วัตต์

GeForce 910M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 733%

ในทางกลับกัน L20 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2145% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

L20 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 910M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 910M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L20 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.4 65 โหวต

ให้คะแนน GeForce 910M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 40 โหวต

ให้คะแนน L20 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 910M หรือ L20 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่