Radeon RX 6900 vs GeForce 8700M GT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 8700M GT กับ Radeon RX 6900 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

8700M GT
2007
512 เอ็มบี GDDR3,29 Watt
0.30

RX 6900 มีประสิทธิภาพดีกว่า 8700M อย่างมหาศาลถึง 21177% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ139436
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.8019.27
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUG84Navi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 มิถุนายน 2007 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)28 ตุลาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA324608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก625 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2105 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์289 million23,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต80 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)29 Watt255 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.00606.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.08 TFLOPS19.4 TFLOPS
ROPs864
TMUs16288
L2 Cache32 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-HEPCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz16 จีบี/s
25.6 จีบี/s512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 2x DisplayPort, 1x USB Type-C
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.06.5
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.2
CUDA1.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

8700M GT 0.30
RX 6900 63.83
+21177%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

8700M GT 124
ตัวอย่าง: 107
RX 6900 26681
+21417%
ตัวอย่าง: 7961

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−20900%
210−220
+20900%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−20900%
210−220
+20900%
Forza Horizon 4 3−4
−19900%
600−650
+19900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−20614%
1450−1500
+20614%
Valorant 24−27
−21054%
5500−5550
+21054%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−20971%
2950−3000
+20971%
Cyberpunk 2077 1−2
−20900%
210−220
+20900%
Dota 2 9−10
−21011%
1900−1950
+21011%
Forza Horizon 4 3−4
−19900%
600−650
+19900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−20614%
1450−1500
+20614%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−20900%
1050−1100
+20900%
Valorant 24−27
−21054%
5500−5550
+21054%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−20900%
210−220
+20900%
Dota 2 9−10
−21011%
1900−1950
+21011%
Forza Horizon 4 3−4
−19900%
600−650
+19900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−20614%
1450−1500
+20614%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−20900%
1050−1100
+20900%
Valorant 24−27
−21054%
5500−5550
+21054%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−19900%
600−650
+19900%
Counter-Strike: Global Offensive 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−19900%
600−650
+19900%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−20900%
210−220
+20900%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−20900%
210−220
+20900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−20971%
2950−3000
+20971%
Valorant 2−3
−19900%
400−450
+19900%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−20900%
210−220
+20900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−19900%
400−450
+19900%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.30 63.83
ความใหม่ล่าสุด 1 มิถุนายน 2007 28 ตุลาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 80 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 29 วัตต์ 255 วัตต์

8700M GT มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 779%

ในทางกลับกัน RX 6900 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 21177% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 1043%

Radeon RX 6900 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 8700M GT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 8700M GT เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6900 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.6 23 โหวต

ให้คะแนน GeForce 8700M GT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 94 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6900 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 8700M GT หรือ Radeon RX 6900 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่