Radeon RX 560X vs GeForce 8600M GS

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 8600M GS กับ Radeon RX 560X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

8600M GS
2007
512 เอ็มบี DDR2,20 Watt
0.21

560X มีประสิทธิภาพดีกว่า 8600M GS อย่างมหาศาลถึง 3786% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1448557
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.818.38
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUG86Polaris 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 พฤษภาคม 2007 (เมื่อ 19 ปี ปีที่แล้ว)11 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA161024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก450 MHz1175 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1275 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million3,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต80 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)20 Watt75 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์3.60081.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.0288 TFLOPS2.611 TFLOPS
ROPs416
TMUs864
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cache32 เคบี1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-IIPCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล170 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR2GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ400 MHz1750 MHz
12.8 จีบี/s112.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์4.06.4
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.2.131
CUDA1.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

8600M GS 0.21
RX 560X 8.16
+3786%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

8600M GS 88
ตัวอย่าง: 313
RX 560X 3428
+3795%
ตัวอย่าง: 42

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−3400%
35−40
+3400%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−3400%
35−40
+3400%
Forza Horizon 4 3−4
−3567%
110−120
+3567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−3757%
270−280
+3757%
Valorant 24−27
−3700%
950−1000
+3700%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−3650%
450−500
+3650%
Cyberpunk 2077 1−2
−3400%
35−40
+3400%
Dota 2 9−10
−3233%
300−310
+3233%
Forza Horizon 4 3−4
−3567%
110−120
+3567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−3757%
270−280
+3757%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−3700%
190−200
+3700%
Valorant 24−27
−3700%
950−1000
+3700%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−3400%
35−40
+3400%
Dota 2 9−10
−3233%
300−310
+3233%
Forza Horizon 4 3−4
−3567%
110−120
+3567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−3757%
270−280
+3757%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−3700%
190−200
+3700%
Valorant 24−27
−3700%
950−1000
+3700%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−3567%
110−120
+3567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−3650%
75−80
+3650%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−3400%
35−40
+3400%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−3400%
35−40
+3400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−3471%
500−550
+3471%
Valorant 1−2
−3400%
35−40
+3400%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−3400%
35−40
+3400%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−3650%
75−80
+3650%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.21 8.16
ความใหม่ล่าสุด 1 พฤษภาคม 2007 11 เมษายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 80 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 20 วัตต์ 75 วัตต์

8600M GS มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 275%

ในทางกลับกัน RX 560X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3786% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon RX 560X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 8600M GS ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 8600M GS เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 560X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 39 โหวต

ให้คะแนน GeForce 8600M GS ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 457 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 560X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 8600M GS หรือ Radeon RX 560X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่