Radeon Pro V340 MxGPU vs GeForce 845M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 845M กับ Radeon Pro V340 MxGPU รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce 845M
2015
2 จีบี GDDR5,45 Watt
3.59

Pro V340 MxGPU มีประสิทธิภาพดีกว่า 845M อย่างน่าประทับใจ 90% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ773598
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.381.75
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUGM108Vega 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย26 สิงหาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)26 สิงหาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3843584 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1071 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1176 MHz1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,870 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)45 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์37.63336.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.9032 TFLOPS10.75 TFLOPS ×2
ROPs1664 ×2
TMUs32224 ×2
L1 Cache192 เคบี896 เคบี
L2 Cache1024 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit2048 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1253 MHz1000 MHz
40.1 จีบี/s512.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.1.1261.1.125
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 845M 3.59
Pro V340 MxGPU 6.82
+90%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 845M 1499
ตัวอย่าง: 91
Pro V340 MxGPU 2853
+90.3%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD22
−81.8%
40−45
+81.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
Cyberpunk 2077 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−80%
9−10
+80%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
Counter-Strike 2 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
Cyberpunk 2077 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Far Cry 5 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Fortnite 21−24
−66.7%
35−40
+66.7%
Forza Horizon 4 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
Forza Horizon 5 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−80%
27−30
+80%
Valorant 50−55
−82.7%
95−100
+82.7%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
Counter-Strike 2 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−81.8%
120−130
+81.8%
Cyberpunk 2077 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Dota 2 30−35
−81.8%
60−65
+81.8%
Far Cry 5 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Fortnite 21−24
−66.7%
35−40
+66.7%
Forza Horizon 4 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
Forza Horizon 5 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
Grand Theft Auto V 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Metro Exodus 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−80%
27−30
+80%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Valorant 50−55
−82.7%
95−100
+82.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
Cyberpunk 2077 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Dota 2 30−35
−81.8%
60−65
+81.8%
Far Cry 5 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Forza Horizon 4 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−80%
27−30
+80%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Valorant 50−55
−82.7%
95−100
+82.7%

Full HD
Epic

Fortnite 21−24
−66.7%
35−40
+66.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−75%
14−16
+75%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−85.2%
50−55
+85.2%
Grand Theft Auto V 1−2
+0%
1−2
+0%
Metro Exodus 2−3
−50%
3−4
+50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−83.3%
55−60
+83.3%
Valorant 35−40
−89.2%
70−75
+89.2%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−50%
3−4
+50%
Far Cry 5 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%
Forza Horizon 4 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−80%
9−10
+80%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−80%
27−30
+80%
Valorant 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Far Cry 5 2−3
−50%
3−4
+50%
Forza Horizon 4 4−5
−75%
7−8
+75%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−75%
7−8
+75%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−75%
7−8
+75%

นี่คือวิธีที่ GeForce 845M และ Pro V340 MxGPU แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro V340 MxGPU เร็วกว่า 82% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.59 6.82
ความใหม่ล่าสุด 26 สิงหาคม 2015 26 สิงหาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 45 วัตต์ 300 วัตต์

GeForce 845M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 567%

ในทางกลับกัน Pro V340 MxGPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 90% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon Pro V340 MxGPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 845M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 845M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro V340 MxGPU เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 23 โหวต

ให้คะแนน GeForce 845M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V340 MxGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 845M หรือ Radeon Pro V340 MxGPU เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่