Radeon 540X vs GeForce 8400M GT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 8400M GT และ Radeon 540X โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

8400M GT
2007
512 เอ็มบี GDDR3,14 Watt
0.16

540X มีประสิทธิภาพดีกว่า 8400M อย่างมหาศาลถึง 2300% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1486756
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.885.91
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUG86Lexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 พฤษภาคม 2007 (เมื่อ 19 ปี ปีที่แล้ว)5 กันยายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA16512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก450 MHz980 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1046 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต80 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)14 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์3.60033.47
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.0288 TFLOPS1.071 TFLOPS
ROPs416
TMUs832
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cache32 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 1.0 x16PCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ600 MHz1500 MHz
19.2 จีบี/s48 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์4.06.4
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.2.131
CUDA1.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

8400M GT 0.16
Radeon 540X 3.84
+2300%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

8400M GT 88
ตัวอย่าง: 105
Radeon 540X 1602
+1720%
ตัวอย่าง: 102

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD0−119

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−800%
9
+800%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−700%
8−9
+700%
Forza Horizon 4 3−4
−533%
18−20
+533%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−129%
16−18
+129%
Valorant 24−27
−121%
50−55
+121%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 10−12
−400%
55
+400%
Cyberpunk 2077 1−2
−700%
8−9
+700%
Dota 2 8−9
−488%
47
+488%
Forza Horizon 4 3−4
−533%
18−20
+533%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−129%
16−18
+129%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−220%
16
+220%
Valorant 24−27
−121%
50−55
+121%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−700%
8−9
+700%
Dota 2 8−9
−450%
44
+450%
Forza Horizon 4 3−4
−533%
18−20
+533%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−129%
16−18
+129%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−100%
10
+100%
Valorant 24−27
−121%
50−55
+121%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−167%
8−9
+167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1500%
30−35
+1500%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−800%
9−10
+800%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−500%
6−7
+500%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−7.1%
14−16
+7.1%
Valorant 1−2
−1800%
18−20
+1800%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−300%
4−5
+300%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−100%
4−5
+100%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 17
+0%
17
+0%
Resident Evil 4 Remake 9
+0%
9
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 26
+0%
26
+0%
Counter-Strike 2 17
+0%
17
+0%
Far Cry 5 10−12
+0%
10−12
+0%
Fortnite 62
+0%
62
+0%
Forza Horizon 5 17
+0%
17
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 20
+0%
20
+0%
Counter-Strike 2 5
+0%
5
+0%
Far Cry 5 10−12
+0%
10−12
+0%
Fortnite 22
+0%
22
+0%
Forza Horizon 5 10−11
+0%
10−11
+0%
Grand Theft Auto V 15
+0%
15
+0%
Metro Exodus 6
+0%
6
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18
+0%
18
+0%
Far Cry 5 10−12
+0%
10−12
+0%

Full HD
Epic

Fortnite 17
+0%
17
+0%

1440p
High

Counter-Strike: Global Offensive 27−30
+0%
27−30
+0%
Grand Theft Auto V 2−3
+0%
2−3
+0%
Metro Exodus 2−3
+0%
2−3
+0%
Valorant 40−45
+0%
40−45
+0%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 3−4
+0%
3−4
+0%
Far Cry 5 7−8
+0%
7−8
+0%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
+0%
7−8
+0%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 12−14
+0%
12−14
+0%
Far Cry 5 3−4
+0%
3−4
+0%
Forza Horizon 4 5−6
+0%
5−6
+0%

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Radeon 540X เร็วกว่า 1800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 540X เหนือกว่าใน 26การทดสอบ (48%)
  • เสมอกันใน 28การทดสอบ (52%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.16 3.84
ความใหม่ล่าสุด 9 พฤษภาคม 2007 5 กันยายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 80 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 14 วัตต์ 50 วัตต์

8400M GT มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 257%

ในทางกลับกัน Radeon 540X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2300% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon 540X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 8400M GT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.5 22 โหวต

ให้คะแนน GeForce 8400M GT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 337 โหวต

ให้คะแนน Radeon 540X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 8400M GT หรือ Radeon 540X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่