Radeon R9 M485X vs GeForce 825M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 825M และ Radeon R9 M485X โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GeForce 825M
2014
1 จีบี DDR3,33 Watt
1.82

R9 M485X มีประสิทธิภาพดีกว่า 825M อย่างมหาศาลถึง 399% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ968524
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.252.80
สถาปัตยกรรมKepler 2.0 (2013−2015)GCN 3.0 (2014−2019)
ชื่อรหัส GPUGK208Amethyst
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 มกราคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHz723 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา941 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์915 million5,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)33 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์30.1192.54
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.7227 TFLOPS2.961 TFLOPS
ROPs832
TMUs32128
L1 Cache32 เคบี512 เคบี
L2 Cache128 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8MXM-B (3.0)
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1250 MHz
14.4 จีบี/s160.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.16.3
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.1.1261.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 825M 1.82
R9 M485X 9.09
+399%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 825M 749
ตัวอย่าง: 42
R9 M485X 3800
+407%
ตัวอย่าง: 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35
−386%
170−180
+386%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 2−3
−2350%
45−50
+2350%
Cyberpunk 2077 4−5
−375%
18−20
+375%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−1600%
16−18
+1600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−925%
40−45
+925%
Counter-Strike 2 2−3
−2350%
45−50
+2350%
Cyberpunk 2077 4−5
−375%
18−20
+375%
Far Cry 5 4−5
−650%
30−33
+650%
Fortnite 8−9
−600%
55−60
+600%
Forza Horizon 4 10−11
−300%
40−45
+300%
Forza Horizon 5 3−4
−833%
27−30
+833%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−200%
30−35
+200%
Valorant 35−40
−137%
90−95
+137%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−925%
40−45
+925%
Counter-Strike 2 2−3
−2350%
45−50
+2350%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−271%
140−150
+271%
Cyberpunk 2077 4−5
−375%
18−20
+375%
Dota 2 21−24
−219%
65−70
+219%
Far Cry 5 4−5
−650%
30−33
+650%
Fortnite 8−9
−600%
55−60
+600%
Forza Horizon 4 10−11
−300%
40−45
+300%
Forza Horizon 5 3−4
−833%
27−30
+833%
Grand Theft Auto V 3−4
−1033%
30−35
+1033%
Metro Exodus 3−4
−500%
18−20
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−200%
30−35
+200%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−200%
24−27
+200%
Valorant 35−40
−137%
90−95
+137%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−925%
40−45
+925%
Cyberpunk 2077 4−5
−375%
18−20
+375%
Dota 2 21−24
−219%
65−70
+219%
Far Cry 5 4−5
−650%
30−33
+650%
Forza Horizon 4 10−11
−300%
40−45
+300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−200%
30−35
+200%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−200%
24−27
+200%
Valorant 35−40
−137%
90−95
+137%

Full HD
Epic

Fortnite 8−9
−600%
55−60
+600%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−240%
16−18
+240%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−438%
70−75
+438%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−167%
45−50
+167%
Valorant 12−14
−750%
100−110
+750%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Far Cry 5 2−3
−850%
18−20
+850%
Forza Horizon 4 5−6
−340%
21−24
+340%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−333%
12−14
+333%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−533%
18−20
+533%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−42.9%
20−22
+42.9%
Valorant 9−10
−433%
45−50
+433%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−1033%
30−35
+1033%
Far Cry 5 0−1 9−10
Forza Horizon 4 0−1 14−16
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−200%
9−10
+200%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−200%
9−10
+200%

1440p
High

Grand Theft Auto V 12−14
+0%
12−14
+0%
Metro Exodus 10−11
+0%
10−11
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
+0%
21−24
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
+0%
4−5
+0%
Metro Exodus 5−6
+0%
5−6
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+0%
10−11
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
+0%
10−12
+0%
Counter-Strike 2 4−5
+0%
4−5
+0%
Cyberpunk 2077 3−4
+0%
3−4
+0%

นี่คือวิธีที่ GeForce 825M และ R9 M485X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M485X เร็วกว่า 386% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ R9 M485X เร็วกว่า 2350%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • R9 M485X เหนือกว่าใน 49การทดสอบ (84%)
  • เสมอกันใน 9การทดสอบ (16%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.82 9.09
ความใหม่ล่าสุด 27 มกราคม 2014 15 พฤษภาคม 2016
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 8 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 33 วัตต์ 250 วัตต์

GeForce 825M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 658%

ในทางกลับกัน R9 M485X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 399% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และ

Radeon R9 M485X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 825M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 4 โหวต

ให้คะแนน GeForce 825M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M485X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 825M หรือ Radeon R9 M485X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่