Tesla T4 vs GeForce 710M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 710M กับ Tesla T4 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce 710M
2013
1 จีบี DDR3,15 Watt
1.05

T4 มีประสิทธิภาพดีกว่า 710M อย่างมหาศาลถึง 2155% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1142264
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.3926.05
สถาปัตยกรรมKepler 2.0 (2013−2015)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUGK208TU104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย24 กรกฎาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)13 กันยายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1922560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก719 MHz585 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา800 MHz1590 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์915 million13,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt70 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์11.50254.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.2761 TFLOPS8.141 TFLOPS
ROPs864
TMUs16160
Tensor Coresไม่มีข้อมูล320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L1 Cache32 เคบี2.5 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล168 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี16 จีบี
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานDDR3ไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1250 MHz
14.4 จีบี/s320.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
รองรับสัญญาณ eDP 1.2Up to 2560x1600ไม่มีข้อมูล
รองรับสัญญาณ LVDSUp to 1920x1200ไม่มีข้อมูล
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อกUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)Up to 2560x1600ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
การป้องกันเนื้อหา HDCP+-
เสียง HD 7.1 แชนแนลบน HDMI+-
การสตรีมเสียง TrueHD และ DTS-HD+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

รองรับ Blu-Ray 3D+-
ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 Ultimate (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.54.6
OpenCL1.11.2
Vulkan1.1.1261.2.131
CUDA+7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 710M 1.05
Tesla T4 23.68
+2155%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 710M 440
ตัวอย่าง: 1040
Tesla T4 9903
+2151%
ตัวอย่าง: 85

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

GeForce 710M 2428
Tesla T4 61276
+2424%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−2150%
45−50
+2150%

Full HD
Medium

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 2−3
−2150%
45−50
+2150%
Far Cry 5 2−3
−2150%
45−50
+2150%
Fortnite 2−3
−2150%
45−50
+2150%
Forza Horizon 4 7−8
−2043%
150−160
+2043%
Forza Horizon 5 1−2
−2000%
21−24
+2000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−2122%
200−210
+2122%
Valorant 30−35
−2088%
700−750
+2088%

Full HD
High

Battlefield 5 0−1 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 24−27
−2015%
550−600
+2015%
Cyberpunk 2077 2−3
−2150%
45−50
+2150%
Dota 2 14−16
−1900%
300−310
+1900%
Far Cry 5 2−3
−2150%
45−50
+2150%
Fortnite 2−3
−2150%
45−50
+2150%
Forza Horizon 4 7−8
−2043%
150−160
+2043%
Forza Horizon 5 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Metro Exodus 1−2
−2000%
21−24
+2000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−2122%
200−210
+2122%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−2067%
130−140
+2067%
Valorant 30−35
−2088%
700−750
+2088%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 2−3
−2150%
45−50
+2150%
Dota 2 14−16
−1900%
300−310
+1900%
Far Cry 5 2−3
−2150%
45−50
+2150%
Forza Horizon 4 7−8
−2043%
150−160
+2043%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−2122%
200−210
+2122%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−2067%
130−140
+2067%
Valorant 30−35
−2088%
700−750
+2088%

Full HD
Epic

Fortnite 2−3
−2150%
45−50
+2150%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2150%
90−95
+2150%
Counter-Strike: Global Offensive 7−8
−2043%
150−160
+2043%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−2082%
240−250
+2082%
Valorant 0−1 0−1

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Forza Horizon 4 3−4
−2067%
65−70
+2067%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−2150%
45−50
+2150%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−2000%
21−24
+2000%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2043%
300−310
+2043%
Valorant 5−6
−2100%
110−120
+2100%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2150%
45−50
+2150%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2150%
45−50
+2150%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.05 23.68
ความใหม่ล่าสุด 24 กรกฎาคม 2013 13 กันยายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 70 วัตต์

GeForce 710M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 367%

ในทางกลับกัน Tesla T4 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2155% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Tesla T4 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 710M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 710M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Tesla T4 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 797 โหวต

ให้คะแนน GeForce 710M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 273 โหวต

ให้คะแนน Tesla T4 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 710M หรือ Tesla T4 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่