Radeon RX 7700 XT vs GeForce 705M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 705M กับ Radeon RX 7700 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce 705M
2013
1 จีบี DDR3,15 Watt
1.09

7700 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 705M อย่างมหาศาลถึง 4867% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ113159
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล71.57
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.6017.02
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUGF119Navi 32
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 กันยายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)25 สิงหาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$449

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA483456
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก475 MHz1435 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2544 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์292 million28,100 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt245 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์3.800549.5
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.0912 TFLOPS35.17 TFLOPS
ROPs496
TMUs8216
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล54
L0 Cacheไม่มีข้อมูล864 เคบี
L1 Cache64 เคบี768 เคบี
L2 Cache128 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี12 จีบี
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานDDR3ไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz2250 MHz
14.4 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1a, 2x DisplayPort 2.1, 1x USB Type-C
รองรับสัญญาณ eDP 1.2Up to 2560x1600ไม่มีข้อมูล
รองรับสัญญาณ LVDSUp to 1920x1200ไม่มีข้อมูล
รองรับการแสดงผล VGA แบบแอนะล็อกUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ DisplayPort หลายโหมด (DP++)Up to 2560x1600ไม่มีข้อมูล
HDMI++
การป้องกันเนื้อหา HDCP+-
เสียง HD 7.1 แชนแนลบน HDMI+-
การสตรีมเสียง TrueHD และ DTS-HD+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

รองรับ Blu-Ray 3D+-
ตัวถอดรหัสวิดีโอ H.264, VC1, MPEG2 1080+-
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.2
VulkanN/A1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 705M 1.09
RX 7700 XT 54.14
+4867%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 705M 455
ตัวอย่าง: 21
RX 7700 XT 22671
+4883%
ตัวอย่าง: 2617

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD3−4
−6067%
185
+6067%
1440p2−3
−5000%
102
+5000%
4K1−2
−5800%
59
+5800%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.43
1440pไม่มีข้อมูล4.40
4Kไม่มีข้อมูล7.61

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−9550%
193
+9550%

Full HD
Medium

Battlefield 5 0−1 150−160
Cyberpunk 2077 2−3
−7800%
158
+7800%
Far Cry 5 2−3
−9300%
188
+9300%
Fortnite 2−3
−12050%
240−250
+12050%
Forza Horizon 4 7−8
−3871%
278
+3871%
Forza Horizon 5 1−2
−16700%
160−170
+16700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1833%
170−180
+1833%
Valorant 30−35
−838%
300−310
+838%

Full HD
High

Battlefield 5 0−1 150−160
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−933%
270−280
+933%
Cyberpunk 2077 2−3
−6500%
132
+6500%
Dota 2 14−16
−4567%
700−750
+4567%
Far Cry 5 2−3
−8950%
181
+8950%
Fortnite 2−3
−12050%
240−250
+12050%
Forza Horizon 4 7−8
−3786%
272
+3786%
Forza Horizon 5 1−2
−16700%
160−170
+16700%
Metro Exodus 1−2
−15100%
152
+15100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1833%
170−180
+1833%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−4817%
295
+4817%
Valorant 30−35
−838%
300−310
+838%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 0−1 150−160
Cyberpunk 2077 2−3
−6000%
122
+6000%
Dota 2 14−16
−4567%
700−750
+4567%
Far Cry 5 2−3
−8250%
167
+8250%
Forza Horizon 4 7−8
−3200%
231
+3200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1833%
170−180
+1833%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−2700%
168
+2700%
Valorant 30−35
−838%
300−310
+838%

Full HD
Epic

Fortnite 2−3
−12050%
240−250
+12050%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−3075%
127
+3075%
Counter-Strike: Global Offensive 7−8
−5643%
400−450
+5643%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1491%
170−180
+1491%
Valorant 1−2
−34200%
300−350
+34200%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 80
Far Cry 5 1−2
−15600%
157
+15600%
Forza Horizon 4 3−4
−6467%
197
+6467%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−5900%
120
+5900%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−7450%
150−160
+7450%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−700%
112
+700%
Valorant 5−6
−6100%
300−350
+6100%

4K
Ultra

Dota 2 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4700%
95−100
+4700%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−3850%
75−80
+3850%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 351
+0%
351
+0%
Resident Evil 4 Remake 229
+0%
229
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 344
+0%
344
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 243
+0%
243
+0%
Grand Theft Auto V 166
+0%
166
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 105
+0%
105
+0%
Metro Exodus 90
+0%
90
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 31
+0%
31
+0%
Metro Exodus 57
+0%
57
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 89
+0%
89
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 90−95
+0%
90−95
+0%
Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%
Cyberpunk 2077 36
+0%
36
+0%
Far Cry 5 82
+0%
82
+0%
Forza Horizon 4 134
+0%
134
+0%

นี่คือวิธีที่ GeForce 705M และ RX 7700 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7700 XT เร็วกว่า 6067% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7700 XT เร็วกว่า 5000% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7700 XT เร็วกว่า 5800% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7700 XT เร็วกว่า 34200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 7700 XT เหนือกว่าใน 37การทดสอบ (70%)
  • เสมอกันใน 16การทดสอบ (30%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.09 54.14
ความใหม่ล่าสุด 27 กันยายน 2013 25 สิงหาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 245 วัตต์

GeForce 705M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1533%

ในทางกลับกัน RX 7700 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4867% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 700%

Radeon RX 7700 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 705M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 705M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7700 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 16 โหวต

ให้คะแนน GeForce 705M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 2851 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7700 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 705M หรือ Radeon RX 7700 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่