Radeon RX 5300 vs FirePro W4100

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro W4100 กับ Radeon RX 5300 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

FirePro W4100
2014
2 จีบี GDDR5,50 Watt
3.56

RX 5300 มีประสิทธิภาพดีกว่า W4100 อย่างมหาศาลถึง 411% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ774338
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.4814.01
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUCape VerdeNavi 14
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 สิงหาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)28 พฤษภาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5121408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก630 MHz1327 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1645 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt100 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.16144.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.6451 TFLOPS4.632 TFLOPS
ROPs1632
TMUs3288
L1 Cache128 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบี1536 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาว171 mm180 mm
ความกว้าง1-slot2-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์Low Profile/Half Lengthไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี3 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit96 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1750 MHz
72 จีบี/s168.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล4x mini-DisplayPort1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+
รองรับ DVI แบบ Dual-Link+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan1.2.1311.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

FirePro W4100 3.56
RX 5300 18.19
+411%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

FirePro W4100 1491
ตัวอย่าง: 244
RX 5300 7605
+410%
ตัวอย่าง: 35

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

FirePro W4100 5442
RX 5300 39007
+617%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD16
−400%
80−85
+400%
4K3
−367%
14−16
+367%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 12−14
−400%
65−70
+400%
Cyberpunk 2077 7−8
−400%
35−40
+400%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−380%
24−27
+380%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−400%
70−75
+400%
Counter-Strike 2 12−14
−400%
65−70
+400%
Cyberpunk 2077 7−8
−400%
35−40
+400%
Far Cry 5 10−11
−400%
50−55
+400%
Fortnite 20−22
−400%
100−105
+400%
Forza Horizon 4 16−18
−400%
85−90
+400%
Forza Horizon 5 9−10
−400%
45−50
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−400%
75−80
+400%
Valorant 50−55
−410%
260−270
+410%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−400%
70−75
+400%
Counter-Strike 2 12−14
−400%
65−70
+400%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−362%
300−310
+362%
Cyberpunk 2077 7−8
−400%
35−40
+400%
Dota 2 30−35
−385%
160−170
+385%
Far Cry 5 10−11
−400%
50−55
+400%
Fortnite 20−22
−400%
100−105
+400%
Forza Horizon 4 16−18
−400%
85−90
+400%
Forza Horizon 5 9−10
−400%
45−50
+400%
Grand Theft Auto V 10−11
−400%
50−55
+400%
Metro Exodus 6−7
−400%
30−33
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−400%
75−80
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 7
−400%
35−40
+400%
Valorant 50−55
−410%
260−270
+410%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−400%
70−75
+400%
Cyberpunk 2077 7−8
−400%
35−40
+400%
Dota 2 30−35
−385%
160−170
+385%
Far Cry 5 10−11
−400%
50−55
+400%
Forza Horizon 4 16−18
−400%
85−90
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−400%
75−80
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−400%
55−60
+400%
Valorant 50−55
−410%
260−270
+410%

Full HD
Epic

Fortnite 20−22
−400%
100−105
+400%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−400%
40−45
+400%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−381%
130−140
+381%
Grand Theft Auto V 1−2
−400%
5−6
+400%
Metro Exodus 2−3
−400%
10−11
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−400%
150−160
+400%
Valorant 35−40
−400%
180−190
+400%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−400%
10−11
+400%
Far Cry 5 6−7
−400%
30−33
+400%
Forza Horizon 4 9−10
−400%
45−50
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−380%
24−27
+380%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−400%
35−40
+400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−400%
75−80
+400%
Valorant 18−20
−400%
90−95
+400%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Dota 2 10−12
−400%
55−60
+400%
Far Cry 5 2−3
−400%
10−11
+400%
Forza Horizon 4 4−5
−350%
18−20
+350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−350%
18−20
+350%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−350%
18−20
+350%

นี่คือวิธีที่ FirePro W4100 และ RX 5300 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5300 เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5300 เร็วกว่า 367% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.56 18.19
ความใหม่ล่าสุด 13 สิงหาคม 2014 28 พฤษภาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 3 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 100 วัตต์

FirePro W4100 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน RX 5300 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 411% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 5300 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro W4100 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า FirePro W4100 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ Radeon RX 5300 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 85 โหวต

ให้คะแนน FirePro W4100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 47 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5300 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro W4100 หรือ Radeon RX 5300 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่