Radeon Vega 7 vs FirePro M4100

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro M4100 กับ Radeon Vega 7 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

FirePro M4100
2013
2 จีบี GDDR5
2.53

Vega 7 มีประสิทธิภาพดีกว่า M4100 อย่างมหาศาลถึง 166% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ875606
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก16
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล11.52
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)GCN 5.1 (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUMarsCezanne
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)13 เมษายน 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA384448
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก670 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์950 million9,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล45 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์16.0853.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5146 TFLOPS1.702 TFLOPS
ROPs88
TMUs2428
L1 Cache96 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8IGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHzSystem Shared
64 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1311.2

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

FirePro M4100 2.53
Vega 7 6.73
+166%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

FirePro M4100 1728
Vega 7 5229
+203%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

FirePro M4100 857
Vega 7 3325
+288%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

FirePro M4100 6297
Vega 7 24689
+292%

Unigine Heaven 3.0

นี่คือการทดสอบ DirectX 11 เก่า ที่ใช้ Unigine ซึ่งเป็นเอนจินเกม 3 มิติจากบริษัทรัสเซียชื่อเดียวกัน แสดงฉากเมืองแฟนตาซียุคกลางที่ตั้งอยู่บนเกาะลอยฟ้าหลายเกาะ เวอร์ชัน 3.0 เปิดตัวในปี 2012 และในปี 2013 ถูกแทนที่ด้วย Heaven 4.0 ซึ่งมีการปรับปรุงเล็กน้อย รวมถึงการใช้เวอร์ชันใหม่ของ Unigine

FirePro M4100 11
Vega 7 35
+219%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD11
−100%
22
+100%
1440p10−12
−180%
28
+180%
4K6−7
−200%
18
+200%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 7−8
−386%
30−35
+386%
Cyberpunk 2077 5−6
−260%
18
+260%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−300%
12−14
+300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 8−9
−250%
28
+250%
Counter-Strike 2 7−8
−386%
30−35
+386%
Cyberpunk 2077 5−6
−180%
14
+180%
Far Cry 5 7−8
−186%
20
+186%
Fortnite 12−14
−385%
63
+385%
Forza Horizon 4 12−14
−185%
37
+185%
Forza Horizon 5 6−7
−300%
24
+300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−92.3%
24−27
+92.3%
Valorant 40−45
−72.1%
70−75
+72.1%

Full HD
High

Battlefield 5 8−9
−188%
23
+188%
Counter-Strike 2 7−8
−386%
30−35
+386%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−18.4%
58
+18.4%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10
+100%
Dota 2 24−27
−150%
65−70
+150%
Far Cry 5 7−8
−157%
18
+157%
Fortnite 12−14
−108%
27
+108%
Forza Horizon 4 12−14
−169%
35
+169%
Forza Horizon 5 6−7
−250%
21
+250%
Grand Theft Auto V 6−7
−183%
17
+183%
Metro Exodus 4−5
−225%
13
+225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−76.9%
23
+76.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−100%
18
+100%
Valorant 40−45
−69.8%
73
+69.8%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 8−9
−163%
21
+163%
Cyberpunk 2077 5−6
−80%
9
+80%
Dota 2 24−27
−150%
65−70
+150%
Far Cry 5 7−8
−157%
18
+157%
Forza Horizon 4 12−14
−108%
27
+108%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−92.3%
24−27
+92.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−44.4%
13
+44.4%
Valorant 40−45
+72%
25
−72%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−7.7%
14
+7.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−117%
12−14
+117%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−174%
50−55
+174%
Metro Exodus 0−1 6−7
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−66.7%
40−45
+66.7%
Valorant 21−24
−118%
48
+118%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Far Cry 5 4−5
−250%
14−16
+250%
Forza Horizon 4 6−7
−167%
16−18
+167%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−125%
9−10
+125%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−180%
14−16
+180%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−13.3%
16−18
+13.3%
Valorant 12−14
−108%
25
+108%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 2−3
Dota 2 7−8
−157%
18−20
+157%
Far Cry 5 1−2
−500%
6−7
+500%
Forza Horizon 4 2−3
−450%
10−12
+450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−133%
7−8
+133%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−133%
7−8
+133%

1440p
High

Grand Theft Auto V 7−8
+0%
7−8
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 12−14
+0%
12−14
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 0−1 0−1
Metro Exodus 2−3
+0%
2−3
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
+0%
5−6
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 6−7
+0%
6−7
+0%
Counter-Strike 2 0−1 0−1

นี่คือวิธีที่ FirePro M4100 และ Vega 7 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Vega 7 เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 1080p
  • Vega 7 เร็วกว่า 180% ในความละเอียด 1440p
  • Vega 7 เร็วกว่า 200% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ FirePro M4100 เร็วกว่า 72%
  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Vega 7 เร็วกว่า 500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • FirePro M4100 เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • Vega 7 เหนือกว่าใน 47การทดสอบ (89%)
  • เสมอกันใน 5การทดสอบ (9%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.53 6.73
ความใหม่ล่าสุด 16 ตุลาคม 2013 13 เมษายน 2021
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm

Vega 7 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 166% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon Vega 7 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro M4100 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า FirePro M4100 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon Vega 7 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 9 โหวต

ให้คะแนน FirePro M4100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 3427 โหวต

ให้คะแนน Radeon Vega 7 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro M4100 หรือ Radeon Vega 7 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่