Radeon 550 vs Arc Graphics 130V

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc Graphics 130V กับ Radeon 550 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Arc Graphics 130V
2024
16 จีบี LPDDR5x
10.76
+111%

Graphics 130V มีประสิทธิภาพดีกว่า 550 อย่างมหาศาลถึง 111% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ469677
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล4.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล7.84
สถาปัตยกรรมXe² (2024)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPULunar Lake iGPULexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย24 กันยายน 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)20 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1850 MHz1183 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต3 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล37.86
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.211 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล32
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำLPDDR5xGDDR5
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1750 MHz
ไม่มีข้อมูล56 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x DVI, 1x HDMI 2.0b, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc Graphics 130V 10.76
+111%
Radeon 550 5.09

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Arc Graphics 130V 4499
+112%
ตัวอย่าง: 1082
Radeon 550 2119
ตัวอย่าง: 40

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD34
+113%
16−18
−113%
1440p23
+130%
10−12
−130%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.94
1440pไม่มีข้อมูล7.90

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 51
+113%
24−27
−113%
Cyberpunk 2077 21−24
+130%
10−11
−130%
Resident Evil 4 Remake 21−24
+133%
9−10
−133%

Full HD
Medium

Battlefield 5 45−50
+129%
21−24
−129%
Counter-Strike 2 47
+124%
21−24
−124%
Cyberpunk 2077 21−24
+130%
10−11
−130%
Far Cry 5 43
+139%
18−20
−139%
Fortnite 65−70
+117%
30−33
−117%
Forza Horizon 4 45−50
+124%
21−24
−124%
Forza Horizon 5 30−35
+113%
16−18
−113%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+117%
18−20
−117%
Valorant 100−105
+122%
45−50
−122%

Full HD
High

Battlefield 5 45−50
+129%
21−24
−129%
Counter-Strike 2 25
+150%
10−11
−150%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+113%
75−80
−113%
Cyberpunk 2077 21−24
+130%
10−11
−130%
Far Cry 5 39
+117%
18−20
−117%
Fortnite 65−70
+117%
30−33
−117%
Forza Horizon 4 45−50
+124%
21−24
−124%
Forza Horizon 5 30−35
+113%
16−18
−113%
Grand Theft Auto V 40
+122%
18−20
−122%
Metro Exodus 21−24
+120%
10−11
−120%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+117%
18−20
−117%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+133%
12−14
−133%
Valorant 100−105
+122%
45−50
−122%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 45−50
+129%
21−24
−129%
Cyberpunk 2077 21−24
+130%
10−11
−130%
Far Cry 5 36
+125%
16−18
−125%
Forza Horizon 4 45−50
+124%
21−24
−124%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+117%
18−20
−117%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+133%
12−14
−133%
Valorant 100−105
+122%
45−50
−122%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
+117%
30−33
−117%

1440p
High

Counter-Strike 2 20−22
+122%
9−10
−122%
Counter-Strike: Global Offensive 80−85
+134%
35−40
−134%
Grand Theft Auto V 16−18
+129%
7−8
−129%
Metro Exodus 12−14
+117%
6−7
−117%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+117%
30−33
−117%
Valorant 110−120
+116%
55−60
−116%

1440p
Ultra

Battlefield 5 27−30
+133%
12−14
−133%
Cyberpunk 2077 9−10
+125%
4−5
−125%
Far Cry 5 21−24
+130%
10−11
−130%
Forza Horizon 4 24−27
+117%
12−14
−117%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+114%
7−8
−114%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+130%
10−11
−130%

4K
High

Counter-Strike 2 6−7
+200%
2−3
−200%
Grand Theft Auto V 21−24
+120%
10−11
−120%
Metro Exodus 7−8
+133%
3−4
−133%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+117%
6−7
−117%
Valorant 55−60
+115%
27−30
−115%

4K
Ultra

Battlefield 5 14−16
+133%
6−7
−133%
Counter-Strike 2 6−7
+200%
2−3
−200%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Far Cry 5 10−12
+120%
5−6
−120%
Forza Horizon 4 18−20
+138%
8−9
−138%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
+150%
4−5
−150%

4K
Epic

Fortnite 10−11
+150%
4−5
−150%

นี่คือวิธีที่ Arc Graphics 130V และ Radeon 550 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 130V เร็วกว่า 113% ในความละเอียด 1080p
  • Arc Graphics 130V เร็วกว่า 130% ในความละเอียด 1440p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.76 5.09
ความใหม่ล่าสุด 24 กันยายน 2024 20 เมษายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 16 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 3 nm 14 nm

Arc Graphics 130V มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 111% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Arc Graphics 130V เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 550 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Arc Graphics 130V เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon 550 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 70 โหวต

ให้คะแนน Arc Graphics 130V ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 37 โหวต

ให้คะแนน Radeon 550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc Graphics 130V หรือ Radeon 550 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่