Radeon R9 M385X vs Apple M1 8-Core GPU

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ M1 8-Core GPU และ Radeon R9 M385X โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Apple M1 8-Core GPU
2020
12.73
+167%

M1 8-Core GPU มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M385X อย่างมหาศาลถึง 167% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ432688
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมไม่มีข้อมูลGCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลStrato
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย10 พฤศจิกายน 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1278 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1100 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล2,080 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm28 nm
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล61.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.971 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล56
L1 Cacheไม่มีข้อมูล224 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1500 MHz
ไม่มีข้อมูล76.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
Eyefinity-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูลDirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.3
OpenGLไม่มีข้อมูล4.4
OpenCLไม่มีข้อมูลNot Listed
Mantle-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD28
+3.7%
27
−3.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
+243%
21−24
−243%
Cyberpunk 2077 27−30
+170%
10−11
−170%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+225%
8−9
−225%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
+185%
20−22
−185%
Counter-Strike 2 70−75
+243%
21−24
−243%
Cyberpunk 2077 27−30
+170%
10−11
−170%
Far Cry 5 40−45
+180%
14−16
−180%
Fortnite 75−80
+159%
27−30
−159%
Forza Horizon 4 55−60
+139%
21−24
−139%
Forza Horizon 5 40−45
+208%
12−14
−208%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+147%
18−20
−147%
Valorant 110−120
+86.7%
60−65
−86.7%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
+185%
20−22
−185%
Counter-Strike 2 70−75
+243%
21−24
−243%
Counter-Strike: Global Offensive 180−190
+117%
80−85
−117%
Cyberpunk 2077 27−30
+170%
10−11
−170%
Dota 2 85−90
+107%
40−45
−107%
Far Cry 5 40−45
+180%
14−16
−180%
Fortnite 75−80
+159%
27−30
−159%
Forza Horizon 4 55−60
+139%
21−24
−139%
Forza Horizon 5 40−45
+208%
12−14
−208%
Grand Theft Auto V 45−50
+206%
16−18
−206%
Metro Exodus 27−30
+200%
9−10
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+147%
18−20
−147%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+54.5%
22
−54.5%
Valorant 110−120
+86.7%
60−65
−86.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
+185%
20−22
−185%
Cyberpunk 2077 27−30
+170%
10−11
−170%
Dota 2 85−90
+107%
40−45
−107%
Far Cry 5 40−45
+180%
14−16
−180%
Forza Horizon 4 55−60
+139%
21−24
−139%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+147%
18−20
−147%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+143%
14−16
−143%
Valorant 110−120
+86.7%
60−65
−86.7%

Full HD
Epic

Fortnite 75−80
+159%
27−30
−159%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+178%
9−10
−178%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
+162%
35−40
−162%
Grand Theft Auto V 20−22
+567%
3−4
−567%
Metro Exodus 16−18
+433%
3−4
−433%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+211%
35−40
−211%
Valorant 130−140
+162%
50−55
−162%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+775%
4−5
−775%
Cyberpunk 2077 10−12
+267%
3−4
−267%
Far Cry 5 27−30
+211%
9−10
−211%
Forza Horizon 4 30−35
+182%
10−12
−182%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+171%
7−8
−171%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+211%
9−10
−211%

4K
High

Counter-Strike 2 9−10
+200%
3−4
−200%
Grand Theft Auto V 24−27
+56.3%
16−18
−56.3%
Metro Exodus 9−10
+200%
3−4
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Valorant 70−75
+192%
24−27
−192%

4K
Ultra

Battlefield 5 18−20
+800%
2−3
−800%
Counter-Strike 2 9−10
+200%
3−4
−200%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Dota 2 45−50
+194%
16−18
−194%
Far Cry 5 14−16
+250%
4−5
−250%
Forza Horizon 4 21−24
+214%
7−8
−214%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+140%
5−6
−140%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+160%
5−6
−160%

นี่คือวิธีที่ Apple M1 8-Core GPU และ R9 M385X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Apple M1 8-Core GPU เร็วกว่า 4% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Apple M1 8-Core GPU เร็วกว่า 1600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Apple M1 8-Core GPU เหนือกว่า R9 M385X ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.73 4.77
ความใหม่ล่าสุด 10 พฤศจิกายน 2020 5 พฤษภาคม 2015
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 28 nm

Apple M1 8-Core GPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 167% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

M1 8-Core GPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M385X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 960 โหวต

ให้คะแนน M1 8-Core GPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 6 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M385X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ M1 8-Core GPU หรือ Radeon R9 M385X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่